Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถ้าจะตัดน้ำตัดไฟผู้อยู่อาศัยเดิมที่ไม่ยอมย้ายออกจากบ้านที่เราไปซื้อมาจาก บสท จะได้ไหม ติดต่อทีมงาน

เมื่อต้นเดือน ตค. ได้ไปประมูลบ้านจาก บสท. (บรรษัทบริหารสินทรัพย์ไทย) โดยที่บ้านหลังนี้มีผู้อาศัย(เป็นเจ้าของเดิมอยู่)
หลังจากนั้น 10 วัน ทางผมได้ไปกรมที่ดินโอนฉโนดจากชื่อ บสท มาเป็นชื่อของผมเรียบร้อยแล้ว
วันต่อมา เข้าไปคุยกับเจ้าของบ้านเดิม ว่าเราได้ซื้อบ้านหลังนี้แล้ว
แต่เขาก็บอกว่า เขาไม่มีที่ไป และจะไม่ย้ายไปไหน เพราะเค้าอยู่บ้านหลังนี้มาตั้งแต่เริ่มหลายสิบปีแล้ว
"ถ้าอยากได้บ้าน คุณคงต้องไปฟ้องเอา"
จากเท่าที่คุยดู ดูท่าทางเค้าหัวหมอมาก มีอะไรก็จะให้คุยกับทนาย
โดยเกริ่นว่าทนายเค้าเคยทำคดีแนวๆนี้ชนะมาแล้วด้วย

เลยอยากถามว่า ในเมื่อฉโนดเป็นชื่อเราแล้ว
1. เราจะไปที่อำเภอ(เขต) เพื่อย้ายชื่อในทะเบี่ยนบ้านเค้าออกไปอยู่ทะเบียนกลาง แล้วใส่ชื่อเราเป็นเจ้าบ้านแทน
2. เอาทะเบียนบ้าน ไปประปา ไฟฟ้า ขอเปลี่ยนชื่อเจ้าของบ้านเป็นของเรา แล้วก็ให้ตัดน้ำตัดไฟบ้านนั้นทิ้ง (กรณีที่คุยกับเค้าไม่รู้เรื่องแล้ว)
จะดูโหดร้ายไปไหม?? และในทางกฎหมายเรามีสิทธิ์ทำได้ไหม???

ทั้งนี้ทั้งนั้น ได้คุยกับเค้าว่า หรือจะซื้อบ้านหลังนี้คืนไป ถ้าคุณไม่ยอมย้ายออกจริงๆ เค้าก็ฟังๆดูโอเค ว่าจะให้คำตอบ
แต่ลึกๆผมคิดว่า ถ้าเค้าสามารถซื้อได้ เค้าคงซื้อ หรือไปเจรจาตั้งแต่ก่อนการประมูลจะเกิดขึ้นแล้ว

เพื่อนๆในห้องชายคาคิดว่าอย่างไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ

จากคุณ : พ่อแสงแดด
เขียนเมื่อ : 25 ต.ค. 53 19:44:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com