Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องการสร้างบ้าน ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ พอดีมีข้อสงสัยอยากมาถามเพื่อนๆในห้องนี้หน่อยครับ คือว่าอยากสร้างบ้านของตัวเองสักหลัง สองชั้น พิ้นที่ใช้สอยประมาณ200ตารางเมตร เก็บข้อมูลเรื่องการกู้ยืม เรื่องเอกสาร ฯลฯ มาได้สักพักแล้วครับ

พอดีเพื่อนของผมก็สร้างบ้านเสร็จไปเมื่อสามเดือนที่แล้วพอดี ตอนเค้าสร้างผมก็ได้ไปดูงานบ้านเค้า เห็นว่างานดีใช้ได้ แต่เป็นผู้รับเหมาอิสระ พอบ้านเพื่อนเสร็จมีเก็บงาน และ ซ่อมแซมเล็กน้อย เรียกก็มาแก้ให้โดยดี สองสามครั้ง ตอนนี้เรียบร้อยแล้ว

ผมจึงได้คุยกับผู้รับเหมา(จ้าวแรก) บอกเค้าว่าผมมีแพลนจะสร้างบ้านปีหน้า เลยลองให้เค้าเขียนแบบคร่าวแบบที่ผมอยากได้เค้าก็เขียนมาให้ แต่ก็ยังไม่มีรายละเอียดอะไร มีแค่แบบล้วนๆ 7 หน้า และบอกว่าถ้าจะสร้างยังไงให้โทรหาเค้า หลังจากนั้นทางผมก็ยังไม่ได้ติดต่อไปอีก

จนมาเดือนนี้ ผ.บ. ไปดูงานสร้างบ้าน ก็ไปเจอตัวเลือกอีกที่(จ้าวสอง) ซึ่งเค้ามีแบบบ้านที่ตรงกับที่เราอยากได้ และมีรายละเอียดพร้อมราคา พิจารณาแล้วก็สมควรเป็นอีก 1 ตัวเลือกครับ

คำถามของผมก็คือ
1. จ้าวแรกผมยังไม่มีรายการวัสดุและราคา ผมสามารถขอให้เค้าตีราคาพร้อมรายการวัสดุ BOQ ออกมาให้เราตัดสินใจก่อนได้มั๊ยครับ
2. สมมุติว่าถ้าข้อ1 ทำได้ พอตอนสุดท้าย เราไม่เลือก จ้าวแรก ควรให้ค่าเสียเวลาเขียนแบบเค้าหรือไม่ สักเท่าไหร่ดี ผมก็เกรงใจ
3. ผมทำแบบนี้น่าเกลียดหรือเปล่า เพียงแต่ผมคิดว่า อยากได้ให้มันคุ้มค่าที่สุด เพราะเงินไม่ใช่น้อยๆ
4. เสาตอก กับ เสาเจาะ ราคาเท่าไหร่ครับ
5. ที่จะสร้างเป็นบ้านเก่า ต้องทุบก่อน ปกติเราต้องปรับพื้นที่ขนาดไหนครับ ต้องถมดินเลย หรือว่าแค่ ทุบแล้วเอาเศษปูนที่ทุบ เกลี่ยให้เท่าๆกัน

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆ แค่นี้ก่อนครับ ขอบพระคุณล่วงหน้า

จากคุณ : Maverick
เขียนเมื่อ : 26 ต.ค. 53 10:47:51 A:192.165.213.18 X: TicketID:293138

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com