Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเรื่องปั๊มชักครับ ติดต่อทีมงาน

ผมสูบน้ำจากแม่น้ำขึ้นมาบนบ้านที่อยู่บนเนินเขา
ใช้ปั๊มชักขนาด 1 นิ้ว ระยะจากปั๊มไปที่ฟุตวาวล์ประมาณแปดเมตร
แต่ตอนติดตั้ง ช่างติดตั้งท่อให้ผมผิดขนาด จากฟุตวาวล์มาถึงตัวปั๊มเป็นท่อขนาดหนึ่งนิ้ว
แต่จากตัวปั๊มไปหาบ้านเค้าทดท่อให้เป็นขนาด 3/4
ระหว่างนั้นมีเช็ควาวล์กันน้ำไหลย้อนด้วย
ตอนนี้เวลาเปิดปั๊มรู้สึกว่าน้ำไหลเอื่อยมากๆ
ไม่ทราบว่าปัญหาน้ำไหลไม่แรงเกี่ยวกับขนาดของท่อที่ช่างทดลงมาไหมครับ?
หรือเกี่ยวกับระยะดูดของปั๊มที่ยาวเกินไป(8 เมตร)?

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าด้วยครับ
อ้อ...ความเร็วในการหมุนของปั๊มเป็นปกตินะครับ

จากคุณ : Dr.Manta
เขียนเมื่อ : 11 พ.ย. 53 09:23:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com