Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สดๆร้อนๆ เพื่อนบ้านผู้แสนดี...ได้ช่วยเป็นหูเป็นตา...เมื่อมิจฉาชีพ ได้เข้ามาในซอย.. ติดต่อทีมงาน

เมื่อสักครู่ ตอนประมาณห้าทุ่มครึ่ง ผมกำลังเก็บกวาดบ้านอยู่

เพื่อนผมในซอยได้โทรศัพท์เข้ามาบอกว่า พบคนผิดปกติ ได้ด้อมๆมอง บ้านทุกๆหลังในซอย

พอดีมาที่บ้านเพื่อนผม เพื่อนผมได้ยินฝีเท้ากับกระดิ่งเสียงสุนัข เลยแง้มม่านหน้าต่างดู

เจ้าหมอนั่นได้จ๊ะเอ๋กับเพื่อนแล้วตกใจเดินหนีไป

เพื่อนผมเปิดประตู แล้วมองตามหลังพบว่า มันได้เดินมาในซอยมีพฤติกรรมน่าสงสัยดังนี้

1 แต่งตัวคล้ายๆคนงานก่อสร้าง กางเกงยีนส์ออกไปทางเก่า เสื้อยืดคอกลมแขนสั้นหมองๆ รองเท้าแตะ ตัวสูงผมสั้นๆ

2 จูงสุนัขชิวาวา สีดำ ตัวเล็ก (ดูไม่เข้ากับคนจูงอย่างแรง)

3 เดินเร็วมาก แป๊บเดียวข้ามไปหลายซอย ไม่สนใจหมา ลากคอหมา บางครั้งหยุดนั้งริมกำแพง ตรงถังขยะ แล้วมองเข้าบ้านตรงกันข้าม โดยกะให้หัวต่ำกว่าแนวกำแพง

4 เดินครบทุกซอย เดินไปจะแอบมองฝั่งนึง ขากลับก็แอบใองฝั่งนึง

5 เด็ดสุดจะจะคาตาเลยก็คือถ้าบ้านหลังใหนมีรถจอดหน้าบ้าน มันจะเดินชิดแอบรถเข้าซอกติดกำแพง แล้วมองเข้าไปในบ้าน ใช้เวลานานเป็นพิเศษ ไม่ว่าไฟจะปิดหรือจะเปิดมันก็มอง

ตอนนั้นผมเลียบๆเคียงๆ มาทำทีรดน้ำต้นไม้หน้าบ้าน เห็นชัดมาก แต่หน้าตาเห้นไม่ค่อยชัด บ้านหลายๆหลังไม่ยอมเปิดไฟหน้าบ้าน ไฟถนนเสาไฟก็ ไกลอยู่ ช่วงกลางบล๊อกจะสลัวๆ

ช่วงเวลาทีมาคือ ราวๆ ก่อนเที่ยงคืน โดยอาศัยว่ายังมีคนจูงหมาเดินเล่นอยู่ คนยังไม่นอนหลับ ไม่ถูกสงสัยโดย รปภ หรือคนทั่วไป เพราะถ้าดึกกว่านี้ รปภ รู้แน่ว่าไม่ใช่มาจูงหมาเดินเล่น แต่ช่วงเวลาดังกล่าว ทุกคนเข้าบ้านหมดแล้ว ไม่มีใครอยู่ในซอยเลย รถวิ่งก็ไม่มี ไม่มีใครตั้งวงเหล้าหน้าบ้านด้วย

รปภเองก็ตระเวนอยู่ แต่โจรก็มองเห็นตั้งแต่ระยะไกล แล้ว

จังหวะนั้นท่าไม่ดี ผมเลยบอกให้เพื่อนปั่นจักรยานไปแจ้ง รปภ รปภแจ้งว่ามีเวรที่ รปภ จะไม่ใส่ชุด แต่ปั่นจักรยาน พกวิทยุ วอหนึ่งเรียกวอสอง อีเกิ้งออกปฏบัติการอยู่ (- -'') ผมคิดกะว่าเนียนแต่ โจรคงรู้อ่ะนะ หมู่บ้านผม รปภ จะปั่นจักรยาน

บล๊อกผมหลับกันหมดแล้วมีหลังนึงยังไม่นอน เลยเดินไปคุย เพื่อนผมที่อยู่ซอยถัดไปก็ปั่นจักรยานมาคุยด้วย บอกกันว่าอย่าหลับลึกกันเน้อ ปั่นมามันหายไปใหนแล้วไม่รู้ มีซอยเยอะทะลุได้

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะแจ้งให้ทุกคนในซอยได้ระวังกัน

เพื่อนๆ ชายคา
อย่าลืมล๊อกบ้านให้ดีดี และเปิดไฟรอบๆบ้านด้วยนะครับ ผมว่าไฟนี่สำคัญ
ถ้าเป็นไปได้จอดรถให้ชิดกำแพงมากที่สุดจนคนเดินเข้าไม่ได้ จะดีมากๆ

ปล ผมอยู่ คลองสอง เสมาฟ้าคราม หมู่บ้านเขียวโครงการยี่สิบ

จากคุณ : นายโอ้นโต้น
เขียนเมื่อ : 12 พ.ย. 53 00:56:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com