Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ระบบไฟฟ้า ไม่รู้จริงๆๆ ติดต่อทีมงาน

สอบถามเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าภายในบ้านครับ อ่านข้อมูลใน Google และกระทูเก่าๆ แล้วไม่เข้าใจครับ เนื่องจากมีความรู้น้อยกับไฟฟ้า (แย่จริงๆ) บ้านผมเป็นบ้านไม้ บ้านโบราณ ที่นี้ได้ดำเนินการ Renovate บ้านใหม่ ในส่วนข้างล่างเป็นบ้านปูน ชั้นบนเป็นไม้เหมือนเดิม กลายเป็นบ้าน 2 ชั้น ปัญหามีอยู่ว่า

1. ช่างแนะนำว่าระบบไฟฟ้าต้องมีสายกาว ปลั๊กไฟต้องเป็น 3 รู สายไฟที่ผมซื้อมาให้ช่าง ช่างบอกว่าใช้ไม่ได้ ต้องซื้อใหม่ เข้าใจว่าจำนวนสายไฟไม่ครบ ขนาด 2.5

2. หากทำแบบที่ช่างแนะนำ ปลั๊กไฟที่ต้องซื้อใหม่ จำเป็นต้องเป็น 3 รู ทั้งหมดไหมครับ หรือเลือกเฉพาะอุปกรณ์ที่อันตราย เช่น ตู้เย็น ไมโครเวป เป็นต้น

3. ชั้นบน (ไม้) เป็นระบบไฟแบบเก่า ไม่มี 3 รู จะเป็นอันตรายไหมครับ (แต่ก็ใช้มานานกว่า 10 ปีแล้ว พึ่งเปลี่ยนสายไฟใหม่ ปลั๊กยังเป็น 2 รู เหมือนเดิม เสียดายหากต้องทำใหม่)

4. สายพานไฟ สามารถแยกออกจากกันได้ไหมครับ ชั้นบนกับชั้นล่าง และสะพานไฟแบบป้องกันไฟดูด/ไฟลัดวงจร มีแบบไหนบ้างครับ แนะนำ รุ่น ยี่ห้อ ราคาไม่สูง แต่ดี (ฮ่า ฮ่า ฮ่า) ด้วยครับ

5. หากเดินระบบไฟแบบช่างแนะนำ (ข้อ 1) อุปกรณ์ภายในบ้านจำเป็นต้องมีสายดินอีกไหมครับ หากต้องเดินสามารถเดินสายดินแบบรวมเป็นจุดเดียวได้ไหม หรือต้องแยกอุปกรณ์ของใครของมัน

6. มิเตอร์ไฟเป็นแบบ 5 แอม หากต้องการเปลี่ยน 15 แอม สายไฟภายนอกจำเป็นต้องเปลี่ยนไหมครับ เห็นเป็นเส้นสีฟ้าๆ (สมัย 10 กว่าปีที่แล้ว) ช่างแนะนำให้เปลี่ยนบอกว่ามันรับกับไฟ 15 แอม ไม่ได้

ึ7. ปลั๊กไฟช่างบอกว่าควรซื้อของ Panasonic (แบบ 3 รู) เขาบอกว่าดี ไม่ทราบว่าราคาประมาณเท่าไรครับ เพราะต้องติดหลายจุด

8. หากช่างไฟติดตั้งเสร็จแล้วเราจะมีวิธีทดสอบอย่างไรบ้างครับ ว่าช่างเดินไฟถูก ขอวิธีง่ายๆ แบบคนไม่ทราบครับ (รู้สึกแย่จริงๆ)

ถามแยะไปหน่อยนะครับเนื่องจากไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้า จริงๆ เป็นห่วงพ่อ กับแม่ เนื่องจากท่านก็อายุมากแล้ว หากเพื่อนๆ มีข้อแนะนำเสริมก็ยินดีครับ

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ไก่อู
เขียนเมื่อ : 13 พ.ย. 53 20:41:46 A:125.24.217.64 X: TicketID:288071

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com