Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กำลังจะเสียที่ ให้เพืี่่อนบ้าน -- ขอคำแนะนำค่ะ ติดต่อทีมงาน

เรื่องมีอยู่ว่าคุณปู่มีที่ดินใน กทม. อยู่แปลงหนึ่งซื้อมา 40 ปีได้แล้ว เพื่อนบ้านที่อยู่ติดกันเป็นที่ตาบอดจึงขออนุญาตคุณปู่ทำเป็นทางเดินตัดผ่านที่ของปู่ โดยไม่ได้มีทำสัญญาอะไรไว้ ปู่ไม่ได้เข้าไปดูแลที่ดินผืนนี้เลยเพราะแกอยู่ต่างจังหวัด

เมื่อ 3 ปีที่แล้วคุณปู่ได้ทำการแบ่งที่ดินให้ลูกหลาน แล้วหนิงได้ที่แปลงนี้มา ก็ตั้งใจว่าจะสร้างบ้านอยู่ แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรดีอะค่ะ เพราะถ้าจะปิดทางเดิน เพื่อนบ้านก็เข้าออกไม่ได้ ล่าสุดเค้าทำท่าว่าจะฟ้องเพื่อครอบครองปรปักษ์อีกด้วย เครียดมากเลยค่ะ หนิงสงสารคุณปู่ด้วย แกเป็นคนใจดี แต่เพื่อนบ้านคนนี้ค่อนข้างหัวหมอคะ ไม่สำนึกบุญคุณคุณปู่เลย พอเล่าเรื่องนี้ให้ปู่ฟัง ปู่ถึงกับน้ำตาไหลเลยอะอะค่ะ

ปล. ที่ดินมีโฉนด (ตอนนี้เป็นชื่อหนิงแล้ว)
ตอนนี้ถมที่ดินเรียบร้อยแล้ว เมื่อปีก่อนหนิงทำรั้วล้อมที่ไว้ แต่เปิดช่องรั้วให้เค้าเดินผ่านได้

หนิงจะต้องเสียที่ตรงนี้ไหมค่ะ รอกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ

จากคุณ : หญิง
เขียนเมื่อ : 18 พ.ย. 53 15:23:19 A:58.11.4.22 X: TicketID:296029

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com