Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปัญหาสร้างบ้าน ลุกลามกลายเป็นปัญหาครอบครัว ติดต่อทีมงาน

เริ่มเลยนะ อึดอัดอยากเล่ามาก เรื่องมีอยู่ว่าเราเริ่มว่าจ้างผู้รับเหมาทำบ้านให้
เมื่อเดือน กุมภา ปีนี้แหละราคาประมาณ 1,500,000 ช่างเป็นคนที่เรากับแม่ไม่รู้จักแต่มีคนแนะนำมาอีกที เราตกลงจ้างเค้า  ส่วนเราต้องกลับญี่ปุ่นในวันถัดมาเค้าขอเงินล่วงหน้า 200,000 เราให้ไป โดยไม่ได้ทำสัญญา (อย่าพึ่งบอกว่าโง่ยังมีอีก) แล้วพอเรากลับมาญี่ปุ่นประมาณสองอาทิตย์ เค้าขออีก
100,000 เราให้ค่ะ (อย่าพึ่งบอกว่าโง่ได้อีกยังมีต่อ) มาดูงานกัน ได้เสาโครงสร้างชั้นล่าง คานชั้นบน เร็วเหมือนฝันผ่านไปสองอาทิตย์ และต่อมาอีกไม่ถึงเดือนขออีกแล้วเท่าไหร่ 300,000 ค้าบพี่ ให้อีกค้าบ โง่ได้ใจใช่มั้ย ยัง!!!!!
มาดูงานได้ชั้นสองเสา และ พื้น ชั้นสองแล้ว!!!!!!มันหายไปเลยหนึ่งเดือน เดือนเมษา สงกราน เราให้แม่เป็นคนคุมงานทั้งหมด แม่ดูแลเหมื่อนแลดูเพราะ ไม่รู้เรื่องงานก่อสร้างใดๆทั้งสิ้น รู้อย่างเดียวคือโทรมาบอกว่าช่างขอเบิกเงินเราก็ได้แต่ถามว่าบ้านถึงไหนแล้วทำไมขอเบิกแต่เงินจัง แม่บอกเค้ากังลังทำ เราเตือนบอกว่าระวังเค้าทิ้งงานนะ แม่บอกดูอยู่

เรา : ช่างหายไปนานแค่ไหน

แม่ : ก่อนสงกราน

เรา : อ้าวแล้วตามรึยัง??????

แม่   ตามแล้วเค้าบอกหลังสงกรานจะเข้ามา

เรา   อ้าวมันก็หลังแล้วนี่

แม่   ก็นั่นนะสิ??????

ผ่านมาจนถึงพฤษภา  มันก็ยังไม่มา แม่โทรมา

แม่  แม่โทรไป ไปตามที่บ้าน ช่างบอกจะเข้าไปอยู่แต่ไม่มีเงินจ่ายค่าของเลยต้องรอก่อนแม่เลยบอกจะหนีเหรอ เงินเบิกไปได้มาแต่เสากับพื้นชั้นบนแน่มันยังไมเท่ากับเงินที่เบิกเลยนะ

ช่าง(มัน)  อ้าวแล้วให้ทำไงหล่ะ ก็ไม่มีเงินนิ

แม่  ????????? แบบงง เดินตัวปลิวกลับบ้าน

เรา  แล้วแม่พูดแค่เนี้ยะ มันจะมาทำต่อมั้ย

แม่  ท่าทางจะไม่

เรา  แอ่ะ ???????
ตกลงเลิกจ้างมัน (ใครบอกมันหนีไปก่อนต่างหาก ฮือ ฮือ)
ไม่รอช้าหาช่างมาใหม่รวดเร็วทันใจ (เสียค่าโง่อีกแล้วกรู)

แม่  ช่างใหม่ไว้ใจได้ เพราะกำลังทำบ้านของญาติเราเอง (อยู๋ติดกันด้วย)
     เค้ายังเคยบอกแม่เลยว่าช่างคนนั้นไม่ดีใช้วัสดุผิดสแป็คให้เราด้วย

เรา  เหรอ แล้วแม่พึ่งรู้ตอนเสียเงินไป 600,000 เนี้ยนะ     ความรู้สึกช้า)

เราต้องทะเลาะกับแม่เพราะเรื่องนี้แหละ (ช่าง...มัน  คนเดียวเลย)

แม่  ตกลงราคากับเค้าน่ะ

เรา เออ นัดมา คุย สกาย (ออนไลน์)

แม่ ช่างมาแล้ว

ช่าง พี่เป็นวิดวะ จบ ม...

เรา  เหรอ แล้วจะคิดยังไง ง่ายๆไม่ต้องมากเรื่อง

ช่าง  คนเก่าเค้าทำผิดแบบนะครับ

เรา   ฮ่า!!!!! จิงเหรอ ยังไง

ช่าง  เสาผิดชั้นสอง บันได เล็กมากแทบเขย่งเดินไม่ได้ด้วยซ้ำ

เรา  ฮือ ต่อ

ช่าง  พี่ต้องแก้งานครับ แตเห็นใจน้องโดนหลอกไป พี่คิดแค่900,000  ราคา
      เหมา แต่น้องต้องซื่อกระเบื้องเอง สุขภัณฑ์ เองทั้งหมด (มันเหมายังไงว่ะ????)

เรา  (ง่าย.โง่ ) ตกลง

ช่าง  พี่เบิกงวดแรก 40,000 ได้มั้ย (กินทีละน้อย นกน้อยทำรังแตพอตัว)
      เพราะพี้จะต้องแก้งาน ตัดเสา ทุบบันได ทำใหม่

เรา เจ็บปวดใจนั่งอึ้ง ค่ะได้

ยังอีกความโง่ดักดานมีอีก ทุกวัน โง่ได้โล่
เดี๋ยวมาต่อนะตอนนี้ง่วงแล้ว

จากคุณ : minniemiyuki
เขียนเมื่อ : 9 ธ.ค. 53 22:46:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com