Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

จะจ้าง Interior มาออกแบบให้ ปกติคิดค่าออกแบบกันอย่างไร ติดต่อทีมงาน

กำลังหา Interior มาตกแต่ง Townhome 3 ชั้นหน้ากว้าง 11 เมตร พ.ท.ใช้สอยตามคำโฆษณา 398 ตรม.อยู่ครับ

อยากทราบว่าค่าออกแบบอย่างเดียว ไม่รวมค่าก่อสร้าง ตามมาตรฐานแล้วควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ และถ้าต้องการให้ออกแบบแค่บางส่วน (ประมาณ 200 ตรม.) น่าจะคิดราคาที่เท่าไหร่จึงเหมาะสม

โดยการออกแบบนี้ต้องการภาพ 3D ด้วย จะได้ clear ให้ชัดเจนก่อนตกแต่ง เพราะแฟนมักจะจินตนาการไม่ออกเวลา Interior อธิบาย (เคยมีประสบการณ์บ้านหลังเก่า) และมีความคิดไม่ค่อยตรงกับผมเท่าไหร่ เดี๋ยวตกแต่งไปแล้วมารื้อทีหลังจะกระอักกระอ่วน ทั้งเราและผู้รับเหมาที่มารับงาน

และงานที่รับส่งมอบจาก interior ควรจะมีอะไรบ้างครับ เอาแบบชนิดที่ว่าส่งต่อให้ช่างทำได้เลย เข้าใจว่านอกจากแบบ 3D แล้ว น่าจะมีรายการวัสดุ (BOQ) และแปลน 2D ด้วย ใช่หรือไม่ครับ

เคยทราบมาว่าการคิดราคามีหลายแบบ

1.คิดต่อตารางเมตร แต่ผมไม่ทราบว่าตามมาตรฐานแล้วควรอยู่ที่ตารางเมตรละเท่าไหร่ (1,000 บาท/ตรม. ?)

2.คิดเป็น % จากมูลค่าก่อสร้างทั้งหมด ถ้า 2 ล้าน ก็มีค่าออกแบบอยู่ที่ 5-10% ประมาณ 1-2 แสนบาท ใช่หรือไม่ ?

ใครมีประสบการณ์ตรงบ้างครับ รบกวนอธิบายให้ทราบด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : หา Interior อยู่
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 53 10:18:20 A:125.25.149.199 X: TicketID:181083

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com