Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เคยเจอมั้ยครับ คนที่มีตรรกะว่า "เค้าเสียงดังรบกวนคนอื่นได้ แต่ห้ามคนอื่นทำเสียงดังรบกวนเค้า" ติดต่อทีมงาน

----ผมใช้ชีวิตเป็นชาวอพาร์ตเม้นมาเข้าปีที่5 ช่วงปีหลังๆนี้รู้สึกว่าความเกรงใจต่อกันของคนในอพาร์ตเม้น
เริ่มมีน้อยลงๆเรื่อยๆ หลักๆก็ปัญหาเรื่องเสียง บางห้องชอบดูทีวีเสียงดังๆเผื่อแผ่ให้ห้องข้างๆได้ยินด้วย
โดยที่ไม่สนใจว่าเวลานั้นจะดึกดื่นแค่ไหน ผมเองต้องย้ายที่พักหนีปัญหาเรื่องเสียงเป็นครั้งที่2แล้ว
ล่าสุดย้ายเข้ามาอยู่อพาร์ทเม้นแห่งใหม่ได้เกือบเดือน เจอปัญหาตั้งแต่วันแรกเนื่องจากข้างห้อง
ดูหนังได้ทั้งวันทั้งคืนและเปิดเสียงดังมากๆ ไปขอเปลี่ยนห้องก็ไม่ได้เจ้าของบอกว่าห้องเต็ม
สัปดาห์แรกๆไม่เป็นปัญหามากนักเนื่องจากผมไม่ค่อยอยู่ห้อง แต่สัปดาห์หลังๆ ต้องอยู่ห้องอ่านหนังสือสอบ
เครียดมากๆ ที่ต้องทนกับความไม่เกรงเกรงใจกันของคนข้างห้อง ไปขอร้องเค้าดีๆก็แล้ว แต่ไม่เป็นผล
ไม่มีการตอบสนอง ยังคงเสียงดังสนั่นเหมือนเดิมโดยที่เจ้าของหอก็ช่วยอะไรไม่ได้ อยากย้ายหนีแต่ก็ติด
เรื่องเงินประกันที่จะถูกยึดหากอยู่ไม่ครบ4เดือน ก็ต้องยอมทนไป
----จนวันนี้ที่ทนไม่ไหวจริงๆ ผมอ่านหนังสือตั้งแต่ตอนเช้า ตอนบ่ายเค้าก็เริ่มดูหนังกัน
ผ่านไปได้ซักครึ่งชั่วโมง ผมทนไม่ไหวหยุดอ่านหนังสือเปิดหนังดูบ้างแล้วก็เปิดเสียงดังเท่าๆเค้า
มันก็เหมือนเป็นการซ้ำเติมปัญหาครับ ทางเค้าก็ยิ่งเร่งเสียงดังกว่าเดิม ผมก็ไม่ได้เร่งตามนะ
จนประมาณ10นาทีให้หลังเจ้าของหอโทรมาที่ห้องผมบอกว่าห้องนั้น(ที่ดูหนังเสียงดัง)แจ้งว่าห้องผม
ทำเสียงดังรบกวน ผมก็บอกจ้าของหอไปว่าผมทำจริง แต่ผมจะไม่ลดเสียงถ้าห้องนั้นไม่ลดเสียงด้วย
แล้วเจ้าของหอก็ให้ผมโทรไปเคลียร์กับเค้าเอง ผมก็โทรไปครับ ถามเค้าว่าเค้าแจ้งว่าห้องผม
ส่งเสียงดังใช่มั้ย เค้าก็บอกใช่ ผมก็บอกไปว่าผมจะไม่ลดเสียงลงถ้าคุณไม่ลดเสียงทางฝั่งคุณด้วย
เค้าเหมือนจะอารมณ์เสียมาก ด่าผมหยาบๆในโทรศัพท์ แล้วก็กระแทกหูโทรศัพท์ใส่ ผมได้แต่อึ้ง
กำลังจะก้มวางสาย แต่ก็ต้องตกใจเมื่อได้ยินเสียงขว้างแก้วใส่ผนัง ผมขนลุก หน้าชาในตอนนั้น นึกแต่ว่าซวยแล้ว
เกิดมาไม่เคยวิวาทกับใคร จะโดนต่อยก็วันนี้ ผมนั่งนิ่งรอดูสถานการณ์ซักพักเมื่อคิดว่าคงไม่มีอะไรแล้ว
ก็ปิดหนัง เอาหนังสือใส่กระเป๋าเดินออกจากห้องแบบสั่นๆ หลบมาอยุ่ที่ห้องรุ่นน้องชั่วคราว
----เกิดมาไม่เคยเจอครับ ไม่คิดว่าจะมีคนแบบนี้อยู่บนโลก ผมยอมรับว่ากลัวมากตอนก่อนออกมาจากห้อง
คนเราดูแต่รูปลักษณ์ภายนอกไม่ได้จริงๆ มีเงินเช่าอพาร์ทเม้นราคาแพงๆ แต่งตัวดีมีรถยนต์ขับ
มีปัญญาเรียนมหาวิทยาลัยดังๆคณะดังๆ แต่ไม่ได้ช่วยให้มีความเกรงใจต่อสังคมมากขึ้นซักนิด
คงได้แต่สาบส่งพวกที่ชอบทำความเดือดร้อนให้คนอื่น เคยทำสิ่งใดไว้กับใครก็ขอให้พบเจอแต่สิ่งนั้น

จากคุณ : นายป๊อด
เขียนเมื่อ : 24 ธ.ค. 53 21:54:20 A:112.121.128.90 X: TicketID:064385

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com