Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สัญญาณกันขโมยแบบเดินสายเสถียรกว่าจริงรึเปล่าครับพี่น้อง!!! ติดต่อทีมงาน

คือพอดีว่าช่างสัญญาณกันขโมยแนะนำว่าแบบเดินสายนั้นเสถียรกว่าแบบไร้สายมาก เพราะตัวไร้สายนั้นใช้การส่งคลื่นกันที่ความถี่ 433 MHz ซึ่งอยู่ในช่วงเดียวกับคลื่นความถี่วิทยุชุมชน มีโอกาสเกิด False Alarm ได้ง่าย ถ้ามีสถานีมาตั้งใกล้บ้านเมื่อไหร่ก็เตรียมปวดหัวได้เลย แถมหลังโครงการยังเป็นทุ่งนา มีฟ้าผ่าใกล้ๆ บ่อยครั้ง ยิ่งไม่น่าติดแบบ wireless

ทีนี้บ้านผมเป็นบ้านสร้างก่อนขาย จริงๆ แกก็จะติดแบบเดินสายให้ไม่ได้หรอก เพราะแกไม่นิยมการเดินสายลอยให้เกะกะลูกตา แต่พอดีด้วยความโปรของแก แกดันหาช่องเจาะกำแพงในช่องเซอร์วิสชั้นล่าง แทงสายขึ้นไปถึงใต้หลังคาได้ ทำให้จะไม่มีสายโผล่ออกมารกหูรกตา

ทำให้จากที่จะได้เสียเงินแค่ 19,000 กับไร้สายของ Yale (PIR 2, Magnet 2, Remote) ผมก็จะต้องเสียเพิ่มเป็น 34,000 กับ Texecom รุ่น Premier 816 (PIR 2, Magnet 1,  ไม่มีรีโมท) แบบเดินสายที่ช่างแกเชียร์มากๆ ว่าคุ้มกว่าจริงๆ

ผมเลยอยากถามเซียนสัญญาณกันขโมยในนี้ว่ามันคุ้มที่เราจะจ่ายส่วนต่างนี้รึเปล่าครับ เพราะผมไปดูที่น้า Vivandi เขียนใน Reviewermonster ว่าจะเดินสายรึไร้สายก็ไม่ต่างกัน

คิดหนักเลย เพราะไม่มีรีโมทด้วย ต้องใช้ระบบหน่วงเวลาจะเข้าออกบ้านก็ต้องเดินไปเปิดปิดเครื่องที่ห้องนอนชั้นสองก่อน

ที่สนใจเรื่องเครื่องแบบเดินสายก็เพราะไม่อยากให้มี False Alarm นี่แหละครับ เกรงใจเพื่อนบ้านเค้า

ใครมีความคิดเห็นอะไรยังไงรบกวนแนะนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นล่วงหน้าเช่นเคย

บุญรักษาทุกท่านคร้าบบบบบ :)

แก้ไขเมื่อ 01 ธ.ค. 53 11:00:46

จากคุณ : เอก โท ตรี
เขียนเมื่อ : 1 ธ.ค. 53 10:59:11

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com