Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำบ้านเช่าให้คนอื่นพัก อยากได้กฎของบ้านพักสำหรับผู้เช่าและรายละเอียดอื่นๆ ติดต่อทีมงาน

ะเปิดบ้านเช่า ให้คนอื่น มาเช่า อะครับ คือทำทำเลบ้านดีมาก อยู่ทั้งหน้าอำเภอ สถานีตำรวจ โรงพยาบาล ใกล้โรงเรียน ใกล้หน่วยงานราชการทุกแห่ง ของอำเภอ คือ เป็นอำเภอเล็กๆ อะครับ พูดง่ายๆ บ้านนอกแหละครับ แต่ทำเลบ้าน มีแต่คนถามอยากเช่า มีทั้งหมด 4 คูหา สองชั้น ปัญหาคือ ว่า ผู้เช่ารายเก่า ชิ่งหนี ไม่จ่ายค่าเช่าบ้าน เขาเปิดเป็นร้านอาหาร ทีนี้ผู้เช่ารายนี้ ติดการพนันทุกอย่าง เลยค้างค่าเชามา 1 ปีกว่าๆ คือ พ่อกับแม่ผม ท่าน ไม่ได้ทวงค่าเช่าครับ แบบว่า สิ้นเดือนให้เขามาจ่ายเอง ไอ้คนเช่าคนนี้ เช่าไว้ 2 ห้อง ส่วนอีกสองห้อง ผู้เช่ารายอื่นๆ เขาจ่ายปกติทุกเดือน ไม่ขาด

ส่วนไอ้ คนขายอาหาร นี่พ่ออกับแม่ก็ปล่อยไปเรื่อยไงครับ เพราะ ไม่เก็บค่าเช่าบ้าน ครอบครัวผมก็ไม่ขัดสนอยู่แล้ว เพรามีอาชีพประจำทำอยู่แล้ว
ก็เลยปล่อย เรื่อย ก็มีไปทวงบ้าง มันก็บอกไม่มี บอกวนๆ เรื่อยไป
ในสัญญา ตอนเซ็นเช่าร่วมกัน พ่อกับแม่ก็ไม่ได้ตั้งกฎอะไรเลย ในสัญญา
พอมันย้ายนี้ ก็ย้านไปเลย  และไม่อยากฟ้องร้องด้วย มันไม่คุ้ม

ที นี้ตอนนี้ผมได้กลับมาทำงานที่บ้าน ก็เลยอยากจัดการระบบบ้านเช่าใหม่ ทั้งกฎระเบียบ ต่างๆ ให้เป็นมาตรฐาน และเนียบๆไปเลย มันคือเงินทั้งนั้น เพราะที่ผ่านมา ทั้งผู้เช่าที่เบี้ยวหนีแล้วเก็บของหนีไป และผู้เช่าที่จ่ายประจำก็ตาม เขา ดัดแปลงบ้านผม โดยไม่บอกกล่า ทั้งการต่อเติมส่วนของบ้าน ถ้าเป็นทั่วไปๆ ผมก้ไม่ได้อยากว่าหรอก แต่ เขาต่อเติมมา มากเกินไป โดยไม่แจ้งเจ้าของบ้านเลย

ผมจึงอยากถามเพื่อนๆ ว่า ผมจะสามารถหากฎระเบียบ ของบ้านเช่าทั่วไปได้จากที่ไหน แล้วต้องอิงกฎหมายอะไรบ้าง ต้องไปติดต่อหน่วยงานไหนอีก เพิ่มเติม ขอแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

จากคุณ : thepowermancity
เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 54 12:23:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com