Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยตอบทีครับ เกี่ยวกับเครื่องอาบน้ำอุ่น ที่มีปุ่ม ELCB เราควรกดปุ่มให้มันเด้ง ทุกครั้ง หลังใช้งานเสร็จใช่หรือเปล่าครับ ติดต่อทีมงาน

ผมใช้เครื่องอาบน้ำอุ่นฮิตาชิ ครับ เพิ่งซื้อมา ติดตั้งตามมาตรฐาน จะมี breaker แยกต่างหาก ตัวเครื่อง และมีปุ่ม on-off ปกติ แต่ข้อสงสัยก็คือ ปุ่ม เล็กๆ ที่ชื่อ ELCB เราต้องกดทุกครั้ง หลังจากกด off อาบน้ำเสร็จ  และดันขึ้นก่อนอาบน้ำ แล้วกด on  หรือเปล่าครับ พอดีอยากทราบการใช้งานที่ถูกวิธี และปลอดภัยครับ ถามคนแถวบ้าน เค้าบอกว่ากด ELCB ทุกครั้งครับ แต่เท่าที่ผมหาข้อมูลมา มันคือตัวตรวจจับกระแสไฟรั่วลงดิน พอเกินปริมาณ มันจะตัด ... ตามความคิดผม ELCB ควรจะกด test 1-2 ครั้ง ต่อเดือน ไม่ควรกดบ่อย ใช่ไหม ครับ ช่วยตอบทีครับ ผมจะได้นำไปบอก และมีความเข้าใจที่ชัดเจนขึ้น หรือมีลิ้ง อ้างอิงขอทราบด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

จากคุณ : adeemak
เขียนเมื่อ : 2 ม.ค. 54 21:35:03

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com