Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เรื่องคอนโดครับ เค้าคาดว่าน้ำรั่วจากห้องผมลงไปชั้นล่าง แล้วใครต้องรับผิดชอบครับ ติดต่อทีมงาน

รบกวนพี่ ด้วยครับ เผอิญผมมีคอนโดให้เช่าอยู่ห้องนึง อายุคอนโดก็นานแล้วหล่ะครับเกือบสิบปีแล้ว วันดีคืนดีห้องชั้นล่างแจ้งว่ามีน้ำรั่วลงไปในห้องเค้า ทางนิติ คอนโดเลยติดต่อผู้เช่า และผมเพื่อให้ขอให้ช่างเข้ามาดู โดยสันนิษฐานว่าน่าจะมาจากรอยต่อท่อน้ำดีที่จ่ายเข้าห้องผม ซึ่งทางช่างจะขอเข้ามาเจาะผนังบริเวณห้องน้ำเพื่อขอตรวจสอบ เนื่องจากทางช่างแจ้งว่าพบปัญหาแบบนี้หลายห้องแล้ว คาดว่าจะเป็นปัญหาเดียวกัน ทางผมไม่มีปัญหา แต่ขอให้ทางนิติ สรุปว่าค่าใช้จ่ายที่เกิดขึ้นจากงานซ่อมจะเป็นของใคร ทางนิติแจ้งมาว่าค่าใช้จ่ายจะต้องเป็นเจ้าของห้องรับผิดชอบ แต่ผมเข้าใจว่าจริงๆแล้วทางนิติ ต้องรับผิดชอบใช้หรือไม่ เพราะงานระบบต่างๆ ในอาคารถือเป็นทรัพย์สินส่วนกลาง ในเมื่อส่วนกลางเสียหายถึงแม้จะเป็นในส่วนต่อเชื่อมกับห้องที่ผมถือกรรมสิทธิ์ ค่าดำเนินการใดๆ ก็ควรเป็นหน้าที่ของนิติ ใช่หรือไม่ครับ เพราะงานที่จะต้องทำมันเกี่ยวเนื่องที่จะสร้างความเสียหายให้กับพื้นที่ห้องผมด้วย ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ ว่า นิติ ควรจะเป็นผู้รับผิดชอบค่าใช้จ่าย ตัวผมก็อยากทำให้จบๆไป เพราะก็เกรงใจชั้นล่างเค้า ก็เข้าใจนะครับ ว่าอยู่ไม่เป็นสุขหรอก เมื่อมีน้ำรั่วเข้าห้อง

จากคุณ : wave ล้อแม๊กซ์
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 54 07:55:12 A:58.90.74.68 X: TicketID:298141

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com