Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Pump น้ำเครื่องกรอง RO ทำงานตลอดเวลาเลยเหรอ ติดต่อทีมงาน

เรียนถามผู้รู้หน่อยนะครับ...วันนี้ผมดำเนินการเปลี่ยนใส้กรอง
จัดระบบต่างๆให้เข้าที่เข้าทาง...เพราะอาการก่อนหน้านี้
ได้ยินเสียงมอเตอร์ปั้มตัวดังกล่าวเดินๆหยุดๆตลอดเวลา
แล้วน้ำที่ออกมาทางก๊อกน้ำดื่มมีรสกร่อยๆ..มีตะกอนขาวๆ

ได้ตั้งกระทู้ถามไปครั้งหนึ่งแล้ว...ก็มีคุณ naytee ได้กรุณา
ให้ความกระจ่างไปมาก...นับว่าเป็นคุณูประการเป็นอย่างยิ่ง
มาเจอปัญหาใหม่ครับ...เนื่องมากไปเปิดวาวที่ Pressure Tank
เพื่อจะ Drian น้ำทั้งระบบให้ใหม่หมด....ปัญหาเลยเกิด

จึงมาตั้งกระทู้ใหม่เผื่อท่านอื่นๆ..อาจจะเจอปัญหาเหมือนกัน
แลกเปลี่ยนกันได้ไม่ต้องไปตามกระทู้เก่าๆครับ....อาการคือ
ปั้มน้ำเดินเครื่องตลอดเวลา..น้ำที่ท่อน้ำทิ้ง..ไหลแรงกว่าน้ำที่เข้า Tank
มาก....แต่ไม่ได้สังเกตตั้งแต่ครั้งติดตั้งใหม่ๆ...ผมทำอะไรผิดไปหรือเปล่า

ตั้งแต่
1. ปล่อยลมออกจาก Pressure Tank ด้วยการเปิดวาวน้ำให้น้ำพุ่งออกมาจนหมด(เกือบหมด)
   แล้วจะให้หมดได้มั้ย..มีข้อดีข้อเสียอย่างไร
2. เคยมีบางคนถามว่าถ้านำน้ำที่ Drain ออกมานำกลับมากรองใช้อีกครั้งจะได้หรือไม่
   เท่าที่ดูยังไม่มีใครตอบ..หรือผมตามไม่ครบ
3. น้ำที่ Drian ออกมาไม่ควรใช้แม้กระทั่งการ "ซักล้าง"..เชียวหรือ
4. การนำน้ำที่มีรสกร่อยจากการที่ละเลยการเปลี่ยนใส้กรอง RO มาใช้ดื่มกินจะมีผลเสีย
   ต่อร่างกายอย่างไรหรือไม่...แล้วถ้านำไปต้มก่อนจะเป็นไรมั้ย

ขอบคุณทุกๆท่านล่วงหน้านะครับ..สวัสดีปีใหม่ครับ
(ขออนุญาตเจ้าของภาพด้วยนะครับ)

จากคุณ : โจเก้าเลี้ยว
เขียนเมื่อ : 6 ม.ค. 54 11:28:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com