Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีเพื่อนบ้านเป็นขโมย ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ วันนี้ก็มีเรื่องอยากจะละบายมากๆ

บ้านผมเป็นทาวเฮ้าส์ครับ อยู่กันอย่างสงบสุขมา 22 ปี

เมื่อไม่นานมานี้ บ้านผมถูกขโมยขึ้นบ้านครับ สูญเงินสดไปกว่าแสนกว่า

มันเอาเฉพาะเงินสดจริงๆ นาฬิกา แก้วแหวนเงินทอง อยู่ครบ

หลังจากโดนขโมยขึ้นวันนั้น ก็ได้ติดกล้อง cctv เพิ่ม เพื่อสอดส่องดูแล

และแล้วเหตุการณ์ไม่คาดฝันก็เกิดขึ้น ตื่นเช้ามาก่อนออกจากบ้าน

ลองมากล้องที่หน้าบ้านตัวเองดูหน่อย ตกใจครับ มันหงายขึ้นฟ้าไปเลย

เลยรีบวิ่งไปดูเหตุการณ์ย้อนหลัง ได้เรื่องเลย บุคคลท่านนั้น

ได้เดินออกมาจากบ้านถัดไปจากบ้านผมเพียง 3 หลังเท่านั้น

พร้อมกับแท่งยาวๆ ยาวมากๆ (กล้องตัวนี้อยู่ประมาณชั้น 2) คล้ายๆ กับไม้

หลังจากเพื่อนบ้านท่านนั้นได้หายไปจากกล้อง กล้องก็มีการเสยขึ้นฟ้าเกิดขึ้น

เย็นวันนั้นเพื่อนบ้านถัดไปค่อนข้างไกล มาขอดูภาพจากกล้องวงจรปิด

เพราะว่าบ้านเขาโดนงัด แต่โชคดีที่เอาไปได้แค่ มือถือกับเงินสดนิดหน่อย

ผมก็เลยให้ดู แต่ภาพที่เห็นก็คือ เืพื่อนบ้านท่านนั้นเดินออกมาจากบ้านเขา

กล้องโดนเสยขึ้นฟ้า หลังจากนั้นก็ไม่มีหลักฐานที่จะไปยืนยันว่าเขาทำผิด

หลายวันต่อมาเกิดเหตุการณ์ลักษณะคล้ายๆ กันกับเพื่อนบ้านระแวกนั้น

แต่คราวนี้เข้าไม่ได้ ตอนนี้ทางเพื่อนบ้านก็ได้แจ้งตำรวจว่าพบบุคคลต้องสงสัย

แต่ตำรวจก็ไม่ทำอะไร เพียงแต่บอกแค่ว่า "แล้วผมจะดูให้"

หลังจากเหตุการณ์ดูเหมือนจะสงบ ก็เกิดเหตุการณ์ลักษณะเดิมเกิดขึ้นครับ

วันที่ 12 มกราคม ตื่นเช้ามากล้องหงายขึ้นฟ้าอีกแล้ว!! ก็เลยรีบไปเช็คดู

พบว่า เวลาประมาณ ตี 1:38 (เวลาเกิดเหตุจะใกล้เคียงกัน) เพื่อนบ้านตัวแสบ

ได้เดินออกมาจากบ้านพร้อมแท่งยาวๆ แอบไว้ข้างหลัง สักพักเขาก็หายไป

จากกล้อง ไม่กี่นาทีต่อมากล้องโดนเสยขึ้นฟ้่า แต่ก็ยังส่องไปที่บ้านเขาอยู่

เพื่อนบ้านตัวแสบ ก็ได้เดินกลับไปที่บ้านตัวเองพร้อมหันมามองกล้อง

สักพักเขาก็ออกมา คราวนี้กล้องลอยขึ้นฟ้าไปเลย ผมเลยไปตรวจเช็ค

ความเรียบร้อยรอบๆ บริเวณหน้าบ้าน แล้วก็พบว่า แม่กุญแจหน้าบ้านโดนตัด

หรือโดนเลื่อยแต่ไม่ขาด ตดใจมากครับ เพราะมันเกือบจะขาดแล้วเหมือนกัน

ก็ไม่รู้ว่าถ้าเข้ามาได้จะโดนอะไรบ้าง ผมก็เลยแจ้งตำรวจไป แต่ก็ได้คำตอบ

แบบเดิมๆ ว่า ครับ แล้วผมจะดูแลให้ ขนาดผมมีภาพในกล้องซึ่งเป็นหลักฐาน

ตำรวจยังไม่คิดจะขอดูเลย แม้กระทั้งผมเสนอให้เขาดู เขาก็ไม่ดู

ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรดีกับเพื่อนบ้านคนนี้ หรือผมต้องอยู่อย่างหวั่นๆ ต่อไป

ปล. ขออภัยสำหรับย่อหน้า และการใช้ภาษาไทย
ปล.2 ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่าน

จากคุณ : เมื่อยขาจัง
เขียนเมื่อ : 14 ม.ค. 54 00:18:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com