Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากได้แบบวงจรไล่สุนัขครับ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ คือบ้านผมเป็นบ้านสวนติดคลองอยู่ติดนนท์(ขอบ กทม. เลยครับ) ที่นี่มีรัวก็เหมือนไม่มีครับ ส่วนมากจะเป็นลวดหนามขึงพอรู้เขตเฉยๆครับ แถวนี้ส่วนมากจะอยู่แบบครอบครัวขยาย และเพื่อนบ้านส่วนมากจะรู้จักกันหมด เพราะอยู่มาตั้งแต่สมัยปู่ย่าตาทวดครับ ปัญหาก็คือตอนนี้ในสวนผมทำทางตัดผ่านออกหลังสวน(เป็นสะพานยาวๆตัดผ่าเลย) ไปออกทะลุทาวเฮ้าส์ข้างหลังเลย(เกริ่นให้ฟังเฉยๆครับ)

ทีนี้ปัญหาคือมันมกจะมีสุนัขจากบ้านอื่นมา ไม่แน่ใจว่ามาเลี้ยงหรือหมาไม่มีเจ้าของ เพราะแถวนี้มันมีทั้งคู่ครับ ชอบเข้ามาขี้ตามทางเดินน่ะครับมันก็สกปรก ไอ้ครั้นเราจะกวาดมันก็กวาดได้ แต่มันถี่เกินไปครับ เกือบทุกวัน จะวางยาเบื่อมันซะก็ได้แต่ไม่อยากทำบาป พอดีที่บ้านผมเมื่อก่อนเคยซื้อชุด kit เครื่องไล่ยุงมาประกอบเล่นกัน (ที่ใส่ถ่านแล้วมันปล่อยคลื่นได้น่ะแหละ)

พอตอนหลังทราบมาว่ามีคนเอาหลักการนี้มาทำเป็นเครื่องไล่หมาได้ด้วย โดยการปล่อยคลื่นรบกวนโสตประสาทของมันครับ ซึ่งผมลอง search ดูแล้วมันราคาค่อนข้างสูงครับ ไม่คุ้มทุนกับพื้นที่ ดังนั้นผมอยากจะขอความช่วยเหลือดังนี้ครับ

ตอนนี้เห็นกำลังฮิตโคมไฟแสงอาทิตย์กันอยู่ ที่ว่ามันจะชาร์จไฟไว้ในถ่าน AA 2ก้อนน่ะครับ ผมอยากจะได้ผังวงจรน่ะครับว่ามันต้องใช้อะไรบ้างน่ะครับ เอาไว้ปล่อยคลื่นได้สัก 1-3 เมตรก็หรูแล้วครับ และทีนี้ไม่ค่อยอยากเปลี่ยนถ่านน่ะครับมันเปลือง อยากจะใช้โซล่าเหมือนโคมไฟ ไม่ทราบว่ามันมีชุดโซล่าเซลสำหรับใช้ชาร์จถ่านเหมือนที่เขาทำโคมไฟขายต่างหากไหมครับ เพราะผมทำใจไม่ค่อยได้ถ้าซื้อไอ้โคมไฟนั่นมาชำแหละเพื่อการนี้ (แต่ถ้าไม่มีก็ต้องใช้วิธีนั้นครับ)

สรุปความต้องการคร่าวๆครับ
1.ตัววงจรปล่อยคลื่นไล่หมา(รบกวนโสตประสาทให้มันรำคาญ) รัศมีประมาณ 1-3 เมตร ใช้ถ่าน AA สัก 1-3 ก้อน แนวๆเดียวกับวงจรไล่ยุงครับ
2.การดัดแปลงใช้กับโซล่าเซลเล็กๆ เอาไว้ชาร์จถ่าน แบบเดียวกับโคมไฟโซล่า

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

จากคุณ : affairs
เขียนเมื่อ : 15 ม.ค. 54 13:35:19

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com