Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอวิธีจัดการกับเพื่อนบ้าน(ที่เห็นแก่ตัว)ด้วยค่ะ สุดจะทนแล้ว ติดต่อทีมงาน

ทนมานานกับพฤติกรรมของเพื่อนบ้านจอมแสบ เท่าที่เห็นชัดๆและทำบ่อยๆ มีดังนี้ค่ะ

1. ต่อเติมหน้าบ้านจนเต็มชิดถนน -- ทำให้ไม่มีที่จอดรถ ต้องไปจอดหน้าบ้านคนอื่น เดือดร้อนเพื่อนบ้านจะเข้า-ออก ต้องตามตัวให้วุ่นวาย

2. ยึดริมฟุตบาทยกพื้นเป็นที่วางกระถางต้นไม้ ไม่เว้นแม้แต่รางระบายน้ำหน้าบ้านเวลาล้างบ้าน+รดน้ำต้นไม้ จะกวาดเศษน้ำ,เศษขี้ผงลงรางน้ำหน้าบ้านดิฉันเพื่อให้ไหลลงท่อระบายน้ำ ทำให้หน้าบ้านดิฉันเปียกเลอะเทอะไปหมด จนตอนนี้ท่อหน้าบ้านตันไปแล้วค่ะ

3. ก่อกระถางต้นไม้หน้าบ้าน คร่อมเข้ามาในเขตบ้านดิฉัน

4. ไม่มีถังขยะหน้าบ้าน เพราะไม่มีที่วางถังขยะและไม่ยินดีจ่ายเงินทุกวันนี้นำขยะใส่ถุงดำมาทิ้งที่ขยะหน้าบ้านดิฉันทุกเช้า บางครั้งทิ้งจนถังเต็ม (แถมขยะที่ทิ้งเป็นพวกผ้าอ้อมผู้ใหญ่อ่ะค่ะ เอาของไม่ดีมาทิ้งหน้าบ้านคนอื่น มันควรไหมล่ะคะ)

5. หลังบ้านต่อเติมเป็นครัวจนสุดรั้ว และเจาะหน้าต่างระบายอากาศมาทางฝั่งบ้านดิฉัน ซึ่งเป็นบริเวณที่ใช้ตากผ้า เวลาปรุงอาหารพัดลมจะดูดอากาศออกมาเสื้อผ้าที่ซักไว้หอมๆเป็นอันหมดกัน (หลายท่านอาจสงสัยว่า ทำไมไม่ดูดออกทางด้านบนหลังคา งานนี้ไม่สามารถค่ะ เพราะด้านบนเค้าต่อเติมเป็นห้องนอน) เลยต้องหันออกทางบ้านดิฉัน

6. เปิดเพลงเสียงดังโชว์เครื่องเสียงในรถ  โดยไม่สนใจว่าเพื่อนบ้านจะตื่นรึยัง ,มีคนแก่หรือเด็กไหม,เพื่อนบ้านต้องการพักผ่อนกันรึเปล่าฯ

7. สุนัข-แมว ไม่มีที่จะอยู่  (เพราะเค้าไม่ให้เข้าบ้าน) สงสารมากๆค่ะ นอนยุงกัดอยู่ริมถนน แถมต้องไปขับถ่ายเรี่ยราดหน้าบ้านคนอื่น เพราะบ้านตัวเองต่อเติมจนเต็ม ฯ

พอแค่นี้ก่อนนะคะ แค่ 7 ข้อก็เพลียหัวใจแล้ว ยังไม่นับรวมพฤติกรรมคุณสามีที่ชอบ DIY ซ่อมโน่น ทุบนี่ ตอกนั่น จนครั้งนึงเศษอิฐก้อนเบ้อเริ่ม กระเด็นลงมาหลังคาบ้านดิฉันจนกระเบื้องแตกมาแล้วด้วย

ตอนนี้ดิฉันปวดตับมากค่ะ กำลังจะลามไปหัวใจแล้ว ที่ผ่านมาทนๆๆๆตลอด ใครมีวิธีเจ๋งๆช่วยแชร์เอาบุญด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 17 ม.ค. 54 13:46:25

แก้ไขเมื่อ 17 ม.ค. 54 13:45:41

จากคุณ : moonaejung
เขียนเมื่อ : 17 ม.ค. 54 13:43:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com