Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่องภาระจำยอมของที่ดิน ติดต่อทีมงาน

ขอยกโจทย์เรื่องภาระจำยอมของที่ดินให้อ่านกันหน่อยนะค่ะ ถ้ามีที่ดินอยู่สี่แปลง แปลงที่หนึ่งถึงแปลงที่สามได้จดภาระจำยอมให้แปลงที่สี่ได้ใช้ทางเป็นทางเข้าออกมาเป็นระยะเวลากว่าสิบปี ต่อมาเราต้องการซื้อที่ดินแปลงที่สาม เลยมีความกังวลว่าถ้าเราซื้อที่ดินแปลงที่สาม ต่อมาแปลงที่หนึ่งและสองมีการเปลี่ยนมือ เจ้าของใหม่จะสามารถยกเลิกภาระจำยอมที่ให้แปลงที่สามและสี่เข้าออกได้หรือไม่ หรือว่าการจดภาระจำยอมนั้นจะตกติดไปกับที่ดินแปลงนั้นตลอดไป ใครมีความรู้รบกวนตอบด้วยค่ะ พอดีกำลังจะซื้อที่ดินแปลงที่สามที่กล่าวถึงเลยมีความกังวลว่าอนาคตถ้าเจ้าของเก่าของแปลงที่หนึ่งและสองมีการเปลี่ยนมือกลัวเจ้าของใหม่จะยกเลิกภาระจำยอมที่เจ้าของเก่าทำไว้ ตามกฎหมายสามารถทำได้หรือไม่ ขอคำแนะนำจากผู้รู้หน่อยค่ะ

จากคุณ : amfee
เขียนเมื่อ : 3 ก.พ. 54 14:11:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com