Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอสอบถามเรื่องการขอวงเงินกู้ซื้อบ้าน ว่าสามารถขอได้มากกว่าราคาขายจริงได้ด้วยหรือคะ ติดต่อทีมงาน

เรื่องเป็นอย่างนี้ค่ะ ตอนที่เราไปวางเงินทำสัญญาที่โครงการและยื่นเอกสารเพื่อทำเรื่องกู้ซื้อบ้าน มีอีกครอบครัวนึงที่เค้ามาวางเงินทำสัญญาเหมือนกันแต่เป็นบ้านที่แพงกว่าเรา (แพงกว่ามาก ของบ้านนั้นเค้าราคาเริ่มที่ 4 ล้าน) เราได้ยินเซลส์ของโครงการพูดกับครอบครัวนั้นว่า "พี่คะ ถ้ามีแบงค์โทรติดต่อมาถามเรื่องราคาบ้านพี่ก็บอกว่าราคา 4.5 ล้านนะคะ เพราะแบงค์เค้าจะได้ราคานี้ตอนที่หนูส่งเรื่องไป เค้าจะไม่ได้ตัวสัญญาจริงแบบของพี่ที่ราคาบ้านจริงที่ 4 ล้านนะคะ" อย่างนี้แสดงว่าถ้าครอบครัวนั้นเค้าได้อนุมัติ 100% เค้าก็จะได้วงเงินเกินมาอีก 5 แสน (อิจฉาจังเยย) เพื่อเอามาตกแต่งบ้านได้อีก ทีนี้เราก็ลืมเรื่องนี้ไปค่ะ เพราะกำลังวุ่นแต่เรื่องของบ้านตัวเอง เพิ่งมานึกได้ตอนที่ ธอส อนุมัติของเรา วงเงินน้อยนิดแม้จะได้ 100% ของราคาประเมิน แต่ก็ยังต้องโปะเพิ่มอยู่ ทีนี้เราเลยลองโทรถามที่โครงการว่าเค้าทำใบราคาบ้านส่งให้แบงค์เท่าไหร่ สรุปคือเค้าทำราคาตามจริงกับราคาขาย เมื่อราคาประเมินต่ำกว่า เราจึงต้องจ่ายเพิ่ม เราไม่ได้โทษโครงการนะคะ คิดว่าคงเป็นวิธีการของเซลส์แต่ละคน แค่คิดว่าทำไมเค้าไม่แนะนำวิธีที่เหมือนกัน ที่เราอาจจะได้ส่วนเกินมาบ้าง เพราะตอนนี้ ธอส ใจดี (รึเปล่า) ให้วงเงินเพิ่มอีก 10% เป็นค่าเฟอร์นิเจอร์ แต่ดอกเบี้ยไม่ใจดีเหมือนยอดซื้อบ้าน T_T

สงสัยค่ะว่า
1. ถ้าครอบครัวนั้นเค้าได้วงเงินกู้เกิน ธนาคารจะทำเช็คจ่ายอย่างไรในเมื่อราคาบ้านมันไม่ถึง ธนาคารต้องทำเช็ค 4.5 ล้านสั่งจ่ายชื่อโครงการ แล้วโครงการจึงทำเงินคืนลูกค้าอีก 5 แสนทีหลังหรือคะ
2. ค่าใช้จ่ายที่กรมที่ดินก็ต้องมากขึ้นกว่าความเป็นจริงด้วยใช่มั้ยคะ
3. ปกติทางธนาคารเค้าไม่ทราบ/ทราบคะ ว่ามีเรื่องของการขอวงเงินกู้เกินกันด้วย หรือเป็นเรื่องปกติที่ทุกธนาคารเค้าทราบดี

ปล. เราไม่ทราบว่าครอบครัวนั้นเค้ายื่นกู้ของธนาคารไหนค่ะ

รบกวนทุกท่านและขอบพระคุณมากๆ ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 16 ก.พ. 54 14:12:04

จากคุณ : emarn88
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 54 14:11:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com