Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครทำกิจการ อพาร์ทเม้นท์อยู่ ขอคำแนะนำ เรื่องการบริหารภาษีหน่อยครับ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้ กำลังศึกษา เรื่องการทำอพาร์ทเม้นท์ อยู่ อ่านข้อคิด ของ ดร.สุวรรณ วลัยเสถียร แล้ว ตามลิ้งก์
http://www.softbizplus.คอม/apartment/239-the-tax-position-of-the-apartment-rental-accounting

ที่ผมจะทำ คือ เข้าไปซื้ออพาร์ทเม้นท์ 1หลัง ในกทม. มีห้อง 60ห้อง ค่าเช่าห้องละ 2,500-3,000 บาท ตอนนี้ มีคนเช่า 40ห้อง(หากปรับปรุง น่าจะได้ 50ห้องขึ้น)

ประมาณว่าจะกู้ 50% พอ
คงซื้อในนามบุคคล แล้ว จดสิทธิ์เก็บกิน ให้ลูกสองคนไปแทน

แต่ไม่แน่ใจเรื่องการบริหารภาษี ว่าจะได้ อย่าง ดร.สุวรรณ แนะนำไหม
1.ซื้อ ในนามบุคคล(ผมเอง)
2.ให้ คณะบุคคล ผมและน้องสาวแฟน เช่าไป 80,000 บาท (หรืออาจตั้งเป็น ห้างหุ้นส่วน ไม่จดทะเบียน(เพิ่งทราบว่ากฏหมายอนุญาตให้มีด้วย))
3. จดสิทธิ์เก็บกิน ให้ ลูกสองคน (นักเรียน) เดือนละ 80,000 บาท คนละ 40,000 บาท
4. คณะบุคคล หรือ ห้างหุ้นส่วนไม่จดทะเบียน นั้นบริหารไป โดยมีรายได้ ประมาณ 150,000 ต่อเดือน แยกเป็นรายได้ค่าเช่า 90,000  ค่าบริการ 60,000 ค่าใช้จ่ายก็ตามจริง หรือแบบเหมา

**** ตรงนี้ ยังมีปัญหานิดนึง ตรง หากเราซื้อในนามบุคคล ดอกเบี้ย(ปีแรกประมาณ7หมื่นต่อเดือน) จะไม่สามารถมาลงค่าใช้จ่ายของ คณะบุคคลหรือ ห้างหุ้นส่วนไม่จดทะเบียนได้  (อาจแก้ไข โดยการกู้โดย คณะบุคคล แล้วเอาทรัพย์ไปค้ำ โดยผมเป็นเจ้าของทรัพย์ ให้การยินยอม)

ไม่ทราบว่า แนวคิดนี้ ครบถ้วนไหม

ขอความรู้จากเจ้าของอพาร์มเม้นท์ หรือนักบัญชีหน่อยนะครับ

(เคยถามที่ห้องอื่น แต่ กระทู้หมดอายุไปแล้วมั๊ง หาไม่เจอ และไม่ค่อยมีคนตอบ เลยถามห้องนี้ดีกว่า)

ขอบคุณล่วงหน้าทุกๆคำตอบ ครับ

จากคุณ : SuperCrazyBoy
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 54 17:02:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com