Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กำลังจะซื้อบ้านสร้างเสร็จครับ มีข้อสงสัยหลายข้อมาขอคำชี้แนะครับ ติดต่อทีมงาน

บ้านสร้างเสร็จแต่ยังไม่ได้ตกแต่งภายในนะครับ ราคาประมาณ 4ล้าน

กำลังจะไปจองครับ แต่ด้วยความที่ไม่เคยซื้อบ้าน และก็ ไม่ได้ซื้ออยู่เอง(ให้พ่อตาแม่ยาย) เลยมีข้อสงสัยหลายๆอย่างครับ

1. การซื้อบ้านแบบสร้างเสร็จแล้ว มีข้อควรสังเกตุอะไรบ้างครับ

2. การทำเรื่องกู้เงินจากธนาคารจะเริ่มทำได้เมื่อใดครับ

3. ทางโครงการบอกว่าตอนกู้จะส่งราคาให้ธนาคารเป็นราคาก่อนลด(4,300,000) แบบนี้สามารถทำได้มั๊ยครับ

4. หลักฐานทางการเงินที่เราใช้ยื่นกู้ ควรส่งไปหมดเท่าที่มีเลยมั๊ยครับ ผมทำธุรกิจส่วนตัว จดทะเบียนพานิชย์ จด vat แต่เดินเงินหลายธนาคาร
ธนาคาร กเท. ประมาณ 7แสนถึง1ล้านบาท ต่อเดือน
ธนาคาร กส. ประมาณ 2-5แสนบาท
ธนาคาร กไท ประมาณ1-3แสนบาท
เงินออมที่มีก็ ในบัญชีออมทรัพย์ประมาณ 1แสน สลากออมสิน5ปี 1ล้าน k-treasury ประมาณ6แสน
ต้องยื่นหมดมั๊ยครับ คือถ้ายื่นหมด ผมกลัวมันจะเยอะเกินไปครับ แล้วมันจะมั่วเพราะยื่นหลายธนาคาร

5. ผมอยู่จังหวัดนึงแต่บ้านที่จะซื้ออยู่อีกจังหวัดนึง ผมต้องติดต่อกับธนาคารที่บ้านตั้งอยู่ใช่มั๊ยครับ

6. การตกแต่งภายใน เราต้องเริ่มหลังจากที่โอนบ้านแล้ว ถูกต้องมั๊ยครับ

ขอถามแค่นี้ก่อนนะครับ เพราะส่วนตัวไม่ได้มีแผนจะซื้อบ้านเลย แต่พอดีบ้านแฟนโดนน้ำท่วมหนัก แล้วสภาพมันโทรมมาก พอดีกับมีคนมาขอซื้อ ในราคาที่เหมาะสม เลยบอกให้เค้าขายครับ

ผมก็เลยไม่ค่อยรู้เรื่องบ้านซักเท่าไหร่ แต่บ้านที่จะซื้อนั้น ครอบครัวแฟนเค้าก็เล็งๆอยู่แล้วล่ะครับ ทำเลก็ดีกว่าเดิมมาก น้ำไม่ท่วมด้วย แต่พ่อแฟนเค้าจะเกษียณอยู่แล้ว เลยจะให้ผมซื้อในชื่อผมเองครับ

ขอบคุณมากครับ

จากคุณ : ผมเป็นพ่อคนแล้วนะ
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 54 10:07:45

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com