Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านหลังแรกก็โดนซะแล้ว ตายแหล่ว...ตายแล้ว...อะไรกันหว่า ช่วยด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

กว่าจะหาบ้านอยู่สักหลัง เก็บสตางค์เลือดตาแทบกระเด็น
จะสร้างครอบครัวให้พ่อกับแม่ที่มีอายุมากแล้ว กับน้องชายได้อยู่สบายๆ เงินเก็บไม่มีก็สู้อดทน ตั้งใจทำงาน
กู้แบงค์จนผ่านแล้ว ผมเองยังดีใจเพิ่งไปตั้งกระทู้เมื่อเร็วๆ นี้ว่ากู้ผ่านแล้วเอาแบงค์ไหนดีเมื่อไม่กี่วันนี้เอง...?
ตอนนี้เรื่องเริ่มมา ... เรื่องมีอยู่ว่า
บ้านที่ผมจะซื้อนั้น เป็นโครงการบ้านจัดสรรเล็กๆ แต่ดูวัสดุ และการก่อสร้าง (จากตาเปล่า)
ดีกว่าหลายๆ โครงการในละแวกนี้ ในราคาเท่านี้ 2 ล้านกว่าๆ
เป็นบ้านแฝดมีพื้นที่ข้างๆ เป็นบ้านที่สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว
มีเฟสด้านในที่อยู่ถัดไปอีกซอยโครงการ กำลังสร้างบ้านแฝดและทาวน์โฮม
ซึ่งทาวโฮมบางส่วนก็เสร็จแล้ว ผมจึงเลือกเอาหลังที่สร้างเสร็จแล้วเฟสแรกๆ เดินใกล้ถนนใหญ่ ไม่ลึก
จากนั้นเสียเงินจอง หลังจากนั้น 1 เดือน ก็เสียเงินทำสัญญา
จากนั้นยื่นกู้แบงค์ และผ่อนดาวน์เดือน ม.ค. ไป 1 เดือน จนแบงค์อนุมัติ เมื่อไม่กี่วันผ่านมา
ทางโครงการจึงแจ้งว่า ให้ไปโอนบ้านอาทิตย์หน้า ตอนไปดูเที่ยวเข้าเทียวออก วิ่งเรื่องเอกสารไม่รู้กี่รอบ
วิ่งดูบ้านตลอดเกือบทุกสัปดาห์เซลล์ก็พูดดี แต่ก็มีผู้จัดการที่นั่งอยู่โครงการเดียวกัน พูดจาไม่ค่อยดีเท่าไหร่
แต่ก็ไม่ได้ใส่ใจอะไร ทำเรื่องกู้อยู่นาน พอผ่านแล้วอะไรๆ ก็มาปุ๊บๆ ปั๊บๆ สัปดาห์หน้าจะให้ไปโอน
ทีนี้ผมได้ศึกษาในห้องชายคาอยู่นาน ตั้งแต่ก่อนซื้อบ้าน
จนไปดู จนซื้อ ทุกๆ ขั้นตอนได้ผ่านความรู้จากการอ่านกระทู้ต่างๆ เยอะมาก
อยู่ๆ ให้ไปเซ็นสัญญากับแบงค์แล้วโอนเลย ... ผมก็งงซิครับ
บ้านก็ยังไม่ตรวจรับ มันมีการตรวจรับมั๊ย แบบไหนอย่างไร?
ทีนี้พอเริ่มถามก็ไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนซะแล้ว เซลล์บอกให้มาโอนเลย
ผมถามว่า "ไม่ต้องตรวจบ้านเหรอ" เซลล์บอกว่า
"บ้านสร้างเสร็จแล้วโอนได้เลยไม่มีปัญหาอะไร มีก็รอยเลอะเทอะนิดหน่อยโอนแล้วจะมาแก้ให้"
เพราะไม่มีเวลาแล้ว เหลืออีก 10 วันก็ครบเวลาที่แบงค์อนุมัติพอดี
ถ้าเลยจากนี้ต้องทำเรื่องยื่นกู้ใหม่อีก จากนั้นผมก็มาศึกษาห้องชายคา
จดจำว่า ปัญหาหลังโอนมากเพียงใด แต่มีโจทย์ในใจแล้ว โครงการเล็กๆ อะไรหยวนได้ก็หยวน
ไม่ต้องถึงกับรื้อกระเบื้อง หรือทาสีใหม่ แต่จะตรวจสอบเองก็ไม่มั่นใจ
จึงจะให้บริษัทฯ รับตรวจสอบบ้านมาตรวจให้ ก็หาข้อมูลจากห้องนี้ล่ะครับ
ติดต่อไปแล้ว เค้าก็เสนอราคากลับมาพร้อมนัดวัน แต่เค้าให้แจ้งโครงการก่อน
พร้อมขอแบบแปลนก่อสร้าง ของแปลนบ้านหลังที่ซื้อ และให้เตรียมน้ำไฟไว้ให้เทสด้วย
เมื่อผมติดต่อ บ.รับตรวจสอบบ้านแ้ล้ว จึงติดต่อไปที่โครงการว่ายังไม่โอน
ธนาคารให้เวลา 15 วันหลังอนุมัติเงินกู้ มีเวลา 15 วัน ผมจะให้บริษัทฯ เข้าไปตรวจรับบ้านก่อน
มีจุดแก้ไขอะไรก็แก้ให้ผม หากแก้ไม่ทันภายใน 15 วันที่ต้องไปโอน ผมไปโอนก็ได้
แต่ต้องเก็บงานให้มากที่สุดโอนแล้วมาเก็บงานต่อก็ไม่เป็นไรหยวนได้
เท่านั้นล่ะครับ งิ้วลง ลายออก เป็นกันไปหมดทั้งเซลล์ ทั้งคนที่รับโทรศัพท์น่าจะเป็นของโครงการ
เค้าใส่ผมเลย ยังไงก็ไม่ได้ ให้มาตรวจไม่ได้ คุณเป็นใคร ไม่มีใครเรื่องมากเหมือนคุณ
บ้านกี่หลังๆ ที่ขายไปจนเค้าย้ายเข้ามาอยู่ เค้าก็ตรวจรับบ้านเองทั้งนั้น
บ้านเสร็จแล้วไม่ได้มีปัญหาอะไร ทางโครงการให้คุณมาตรวจรับบ้านได้
แต่ไม่ให้บริษัทฯ เข้ามาตรวจ จะเข้ามาตรวจสอบอะไร คุณมีจุดประสงค์อะไร
ทางเราก่อสร้างได้มาตรฐาน จดทะเบียนถูกต้องเรียบร้อย แล้วมาขอแบบแปลนดูด้วยคงให้ไม่ได้
ใส่ผมเป็นชุด จากหน้ามือเป็นหลัง...... พอตั้งสติได้ ผมก็แย้งว่า
บ้านผมกำลังจะโอนอยู่แล้ว ผมมีสิทธิ์ให้ใครมาตรวจสอบก็ได้ พูดจบแค่นี้เค้าก็ใส่ต่อ ...
ผมไม่ทันต้งตัวเลยครับ แล้วเค้าก็บอกว่า ยังไงก็ให้ตรวจไม่ได้ ให้เข้ามาคุยกับผู้จัดการเลย
นัดอีกทีอาทิตย์หน้าโน่น แต่ผมว่าอีก 2 วันผมจะเข้าไปคุยครับ
ขอเข้ามาศึกษาตั้งหลักก่อน ว่าจะพูดจะโต้ตอบยังไงได้บ้าง
เถียงพวกนี้ พูดไม่ทันเค้าเลย น้ำไหล ไฟ ดับ ช่างต่างกับตอนมาดูบ้าน มาซื้อมากมายนัก
มาด่าผมอีก ว่าผมเรื่องมาก ไม่มีใครมาดูขนาดนี้โอนกันไปแล้วเป็น 10 หลัง เฮ้อ ..... บอกว่าผมคนแรก ผมบอกไปว่า โครงการที่ไหนๆ เค้าก็ให้ตรวจแบบนี้ทั้งนั้น ท่าทางคุณจะยังไม่เคยเจอ ..
ตอนนั้นนึกไม่ออกพูดได้แค่นี้ล่ะครับ ทีนี้ผมขอความคิดเห็นพี่ๆ เพื่อนๆ ในห้องนี้ด้วยครับ
จะไปโต้ตอบยังไงดี หากยังไงๆ เค้าก็ไม่ให้บริษัทฯ ตรวจรับบ้านเข้าไปตรวจ
แต่ให้ผมตรวจเอง ผมจะยกเลิกสัญญาซื้อบ้านแล้วเอาเงินคืนได้มั๊ย จ่ายไปก็เยอะแล้ว
กว่าผมจะเก็บได้ ลำบากมากๆ ครับ แล้วจะมีวิธีไหนอีกครับ ที่จะพูดหรือทำอย่างไรได้บ้าง
ผมก็ยังอยากได้บ้านนี้ แต่เริ่มไม่อยากจะอยู่แล้วเจอเรื่องแบบนี้ ก็จะสู้ให้ถึงที่สุด
ขอหลักการที่จะเอาไปพูดและงัดกะโครงการด้วยครับ นี่ตั้งท่ากันจะรุมผมแล้ว
ตั้งแต่เจ้าของ ผู้จัดการ ยันเซลล์และพนักงานเลยทีเดียวเชียวครับท่าน
หากไปคุยแล้วเค้ายอมให้ตรวจบ้าน และไปเถียงกันขนาดนี้แล้ว
เค้าจะมาอ้างสารพัดวิธีไม่แก้ให้ครบหรือเปล่า ซึ่งผมว่าเจอแน่ๆ ครับ
แล้วจะทำอย่างไรได้บ้าง มาตอนนี้ความคิดผมที่บอกว่าจะหยวนๆ เลิกคิดเลยล่ะครับ
นี่ขนาดยังไม่โอนยังแบบนี้ ตอนนี้ผมไม่ยอมแล้วครับ ยังไงก็คงต้องให้ไปตรวจ
เวลาตรวจและมาแก้ไข จะกินเวลานานแค่ไหน ไม่สนแล้ว
ถ้าเลยระยะเวลากู้ ก็จะยื่นกู้ใหม่เลย แต่ถ้าทำแบบนี้จะเป็นการผิดสัญญามั๊ย
ผมอาจจะเล่าวกวน กำกวมหน่อยนะครับ พยายามเรียบเรียงให้อ่านเข้าใจ
ผมเครียดมากเลยครับ กลัวโดนยึดเงินที่วางไว้แล้ว ขอบคุณครับ
จะเข้ามาอ่านบ่อยๆ ครับ พรุ่งนี้จะเข้าไปคุยอีกที ว่าจะเอายังไง ...
กว่าจะตระเวณดูทำเล แหล่ง ซอย กว่าจะถูกใจ กว่าจะได้มา มาเจอปัญหาแบบนี้อีก
ผมคงไม่ไปแก้รื้อเสา รื้อหลังคาอะไรเค้าหรอก แค่ให้บริษัทฯ รับตรวจบ้านมาตรวจมันจะมีปัญหาอะไรนักหนา เฮ้ออ ...... พ่อกับแม่ รอก่อนนะคร๊าบบบ

จากคุณ : Pegasus Fantasy
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 54 11:00:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com