Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มือใหม่อยากจะดัดแปลงบ้านครับ ติดต่อทีมงาน

มีปัญหาอยากจะถามอยู่สองสามข้อครับ เพื่อการประหยัดงบประมาณ
เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องการดัดแปลงบ้านมาก่อน มีแต่จินตนาการ
เลยอยากตรวจสอบความเป็นไปได้หน่อยน่ะครับ
การดัดแปลงครั้งนี้หลักๆจะอยู่ที่สองห้องครับ

1 ผมจะดัดแปลงห้องครัวใหม่ โดยห้องครัวผมเนี่ย จะมีประตูกระจกกรอบอะลูมิเนียมเลื่อนบานคู่(เปิดได้จากสองทาง) ออกไปลานซักล้างได้ครับ โดยผมจะเอาประตูคู่นี้ออก แล้วจะไปก่อกำแพงปิดลานซักล้าง เพื่อที่จะขยายส่วนวางเตา  โดยจากแปลนบ้านแล้ว ผมจำเป็นต้องก่อกำแพงที่มีความกว้างประมาณ 1.20 เมตร สูง 2 เมตร ครับ
วัสดุผมกะว่าจะใช้บล็อคแก้ว เพื่อความสว่าง แต่ก็อยากจะประหยัดงบ เลยอยากจะทราบว่า
ผมเอาประตูกระจกที่ถอดออกมาบานนึง(รวม/ไม่รวมกรอบอะลูมิเนียมด้วย) มาก่อรวมเป็นกำแพงแลยได้ไหมครับ จะได้ประหยัดค่าบล็อคแก้วไปได้บ้างและ
เพื่อให้เจาะกระจก ติดเครื่องดูดอากาศได้ด้วย? สามารถทำได้ไหมครับ?

2. ผมอยากจะกั้นกำแพงห้องรับแขกครับ อยากทำเป็นประตูญี่ปุ่น 4บาน
เป็นบานเลื่อน ความยาวประมาณ สี่เมตรกว่าๆ สูงสองเมตร เปิดออกได้แต่เฉพาะคู่กลางเท่านั้น ตรงนี้เลยเกิดคำถามครับว่า
   2.1ประตูญี่ปุ่นเนี่ย ผมดีไซน์ไว้ว่า อยากจะได้เป้นไม้ แต่ถ้าทำประตูอลูมิเนียมติดประจกถูกกว่า ก็อยากจะทำกระจกครับ(แล้วอาจจะเอาวอลเปเปอร์ติดเอาทีหลัง) ผมสามารถตรวจสอบ ประตูอลูมิเนียมกระจกได้ แต่ผมหาบริษัทที่รับทำประตูไม้ญี่ปุ่นไม่ได้...มีท่านใดสามารแนะนำบริษัทให้ได้ไหมครับ?
  2.2 ผมเอาประตูกระจกเก่ามาใช้ด้วยก็น่าจะได้ใช่ไหมครับ?(อีกละ)

3 ในกรณีที่เอาประตูกระจกเก่ามาใช้ไม่ได้ ผมจะถอดเก็บแต่กระจก เอาไปทำ
โต๊ะ ทำชั้นบ้าง ก็น่าจะได้ใช้ไหมครับ แต่พวกนี้ จ้างช่างเพื่อดัดแปลง กับจ้างช่างเพื่อทำใหม่ อะไรมันจะถูกกว่าเหรอครับ

4 หากมองคร่าวๆว่าทำประมาณเท่านี้ ค่าใช้จ่ายจะตกสักเท่าไรดีครับ??

รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับผม ขอบคุณครับบ

จากคุณ : โคตะคุง
เขียนเมื่อ : 23 ก.พ. 54 14:43:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com