Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เอาการตรวจบ้านอย่างละเอียดมาอัพเดทครับอย่างรวดเร็วครับ (สืบเนื่องจากกระทู้ บ้านหลังแรกก็โดนซะแล้ว) ติดต่อทีมงาน

เอาการตรวจบ้านอย่างละเอียดมาอัพเดทครับอย่างรวดเร็วครับ
(สืบเนื่องจากกระทู้ บ้านหลังแรกก็โดนซะแล้ว ตายแหล่ว ... ตายแล้ว อะไรกันหว่า )

กระทู้นี้ครับ  http://www.pantip.com/cafe/home/topic/R10267062/R10267062.html

ในที่สุดโครงการก็ยอมให้บริษัทฯ รับตรวจบ้านเ้ข้าไปตรวจครับ
ผมนัดเมื่อวานคิดว่าเสร็จเรียบร้อย 2-3 วันจึงจะได้ผลรายงานการตรวจ
พอดีได้ผลการตรวจส่งให้ทาง Mail อย่างรวดเร็วเมื่อตอนตี 2 กว่าๆ
ตื่นมาจึงเอาภาพจากกล้องที่ผมถ่าย และจากไฟล์ที่บริษัทฯ รับตรวจส่งมาให้
เอามาให้ดูกันครับ

ผมคิดว่า คนที่ตรวจบ้านไม่เป็นอย่างผม และยิ่งเจอปัญหากับโครงการแล้วนั้น
ุ้คุ้มครับกับการจ้างบริษัทฯ มาตรวจ บางอย่างมองตาเปล่ามองไม่เห็น
บางอย่างไม่มีความรู้ ดูไม่เป็นเลยไม่ได้สังเกต

เค้าตรวจละเอียดมากเลยครับ  ตอนตกลงกันแ้จ้งว่าจะมีวิศวกรมาตรวจ 2 ท่าน
มาจริงๆ 3 ครับ มีอุปกรณ์มาพร้อม

เมื่อมาถึงตามนัดเจอกันที่โครงการ ก็เข้าไปขอสำเนาแบบแปลนน้ำ ไฟฟ้า
ระบบสุขาภิบาลจากโครงการ ที่ได้แจ้งไว้แล้ว แต่เค้ายังไม่ได้ถ่ายให้
มาถ่ายเอกสารให้ตอนนั้นเลย วิศวกรประจำโครงการ ผจก. เซลล์ ฝ่ายต่างๆ
ช่าง อยู่กันหมด ก็โกลาหลครับ  ฮ่าาาาา ๆๆๆ

โครงการก็ให้ความร่วมมือ  แม้ดูแตกตื่น โกลาหลอลหม่าน
หน้าตาไม่ค่อยรับแขกเท่าไรนักก็ตาม แถมระหว่างที่ตรวจมีสปายด้วย
ช่างปูนบ้าง ช่างไฟ บ้างขี่จักรยาน มาดูเป็นระยะ มองๆ ป้ายสก็อตเทปที่แปะไว้
ทั่วไปหมด เกาหัวแกรกๆ คงนึกว่าทำไมมันเยอะเยี่ยงนี้ แล้วก็ขี่จักรยานหายไป
สักพักก็มาอีก

โครงการทีแรกบอกว่าโอนก่อนถึงมีน้ำไฟมาต่อให้ แต่ตอนจะเทสแจ้งแล้วว่า
ขอน้ำกับไฟเพื่อเทสด้วย ก็เป็นไปด้วยดีครับ  ต่อน้ำให้ ต่อไฟจากเสาไฟฟ้า
หน้าบ้านให้

ต้องขอบคุณเพื่อนๆ ทุกๆ คอมเมนต์ในห้องนี้ครับ ที่ช่วยผมในกระทู้ก่อน
จนทำให้ผมสู้ และพบทางออก ที่ไม่ได้เครียดอย่างที่คิด ทุกอย่างแก้ไขได้
หากเราลุกขึ้นมารักษาสิทธิและต่อสู้ครับ
ถ้าโครงการดื้อไม่ให้ตรวจ ไม่แก้ ก็ไม่โอน
และจะกลายเป็นไม่เอา มีเรื่องมีราวกันไป
แม้จะอยากได้บ้านในราคาที่เอื้อมถึงก็ตาม
แต่เค้ารับฟังและให้ตรวจ ส่วนการแก้ไขเค้าบอกว่าจะรีบแก้ให้
เพราะเค้าก็อยากให้โอนไวไว มาม่าครับ  55

สรุปแล้วโครงสร้างไม่มีปัญหา เสาเข็มตอกได้ลึกกว่ามาตรฐาน
เหล็ก หลังคาแข็งแรง โครงสร้างดี
เจอแต่ปัญหาความไม่สะอาดและปัญหาภายนอกที่แก้ไขได้ครับ
ก็เจอเยอะหลายจุดครับ ปาเข้าไป 36 หน้า น่าจะเกือบร้อยรายการ  555+
พี่ๆ ที่มาตรวจๆ กันละเอียดมากๆ เปิดท่อดู เคาะกระเบื้องทุกๆ แผ่น
ถ้ามีแว่นขยายส่องได้ คงส่องไปแล้วครับ

ผมเมล์ไปให้โครงการแล้วเมื่อเช้า ให้เค้าแก้ไขตามนั้นครับ
ผมมาศึกษาหาความรู้ในห้องนี้ตลอด ซุ่มเงียบ ตั้งแต่มีความคิดจะซื้อบ้าน
มาตอนนี้เจอปัญหาอะไร ที่คล้ายกัน ที่ผมผ่านมาแล้วเจอก็จะเข้าไปตอบครับ
เหมือนกับที่ผมเคยมาถามคนอื่น หรือมาดูเอาไว้ ^^

เข้าเรื่องตรวจบ้านเลยล่ะกันครับ ท้าวความนานแล้ว ฮ่าา ๆๆ

Ps.ผมตรวจแบบหนเดียวครับ  เพราะคิดว่าละเอียดแล้ว ในราคาที่ไม่แพง
เพระาผมก็ไปด้วย สอบถามอะไรได้หมด อธิบายหมดเลย ว่าวิธีแก้ไขทำยังไง
ปัญหานี้เกิดจากอะไร มีผลกับอะไรบ้าง ถ้าซ่อมหรือถ้าไม่ซ่อม
เพราะบางจุดผมก็คิดว่าจะไม่แก้ครับ นิดๆ หน่อยๆ
และหลังจากตรวจสอบ มีการส่งรายละเอียดมาทุกจุด
พร้อมภาพถ่ายทุกๆ จุดเลย และอธิบายใต้ภาพด้วย ว่ามีปัญหาอะไร
ต้องแก้อย่างไร
หน้างานก็แปะสก็อตเทปไว้ละเอียด

ตอนโครงการแก้ให้ หลังแก้ผมสามารถเอาใบลิสรายการนี้
ไปนั่งเช็คเองทีละจุดได้เลยครับ  

ไปกันเลยคร๊าบบบบบบบบบบบบ

แก้คำผิด

แก้ไขเมื่อ 27 ก.พ. 54 00:31:19

จากคุณ : Pegasus Fantasy
เขียนเมื่อ : 26 ก.พ. 54 09:52:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com