Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพื่อนๆที่อยู่บ้านคนเดียวและเลี้ยงสุนัข ตอนออกไปทำงานให้เค้าอยู่ตรงไหนครับ ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องคือพอดีสุนัขผมตัวนี้ผิวหนังบอบบางขนร่วงง่าย เพราะตั้งแต่เด็กเลี้ยงเค้าอยู่ในบ้านตลอด ซึ่งเป็นกระเบี้องทำความสะอาดให้ทุกวัน แต่พอเผลอๆแอบเข้าไปนอนในห้องน้ำบ่อยๆ แผลตุ่มๆแดงตามทันทีพร้อมขนร่วงกระจาย

ที่นี้ถ้าผมจะซื้อบ้านใหม่ ซึ่งแน่นอนว่าคงต้องอยู่คนเดียวไปอีกนานหลายปี(ถ้าไม่ไปทำลูกสาวบ้านไหนท้อง) ก็เป็นปัญหาขึ้นมาว่าจะเอาเค้าไว้ตรงไหนกันดี ไว้นอกบ้านผมว่าสงสัยจะได้รักษากันบานแน่ๆ แถมอาจกลับมาไม่เจอแล้วอีกต่างหาก ไว้ในบ้านก็ต้องเปิดประตูหลังหรือหน้าต่างใว้ระบายลม ซึ่งอันตรายต่อเค้าและบ้านอีก จะปิดเลยก็อยู่ไม่ได้ เพราะสุนัขไม่มีเหงื่อช่วยระบายความร้อนต้องใช้ทางปากอย่างเดียว จึงควรอยู่ในที่อากาศถ่ายเทสะดวก   เคยเห็นบางบ้านใส่กรงตั้งไว้ข้างนอกแล้วเอาพัดลมเป่า -___- เหมือนติดคุกตลอดชีวิต

วิธีที่พอคิดออกคือต่อเติมหลังบ้าน ปูกระเบี้องติดหลังคาและมีประตูลูกกรงกั้น พร้อมกับทำเป็นครัวนอกบ้านด้วย กันแดดกันฝนแต่ลมพัดเข้าได้ 1แสนนิดๆพอไหวมั้ยครับ

สุนัขผมไม่ใช่ว่าดีเด่หรือเลี้ยงเป็นเทวดาอะไรนะครับ แต่เค้าอยู่ในบ้านตลอดไงไม่เคยเลี้ยงนอกบ้าน ตอนนี้ถ้าอยู่บ้่านแม่ก็มีคนอยู่ด้วยทั้งวันไม่มีปัญหา ถ้าไปอยู่คอนโดก็เปิดประตูหลัง+หน้าต่างได้  ถ้าอยู่บ้านใหม่ตัวเดียวจะยังไงดีหละเนี่ย เค้าน่ารักมากนะยังไงผมก็ต้องจัดการปัญหาเรื่องนี้ให้ดี

เพื่อนๆที่เลี้ยงสุนัขแล้วกลางวันไม่อยู่บ้าน จัดการกับปัญหายังไงครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ กว่าจะได้ซื้อบ้านจริงก็ปลายปีแหละ

จากคุณ : yamaha111
เขียนเมื่อ : 28 ก.พ. 54 13:16:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com