Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

.......ผู้รับเหมาดีๆ ขอชื่นชมค่ะ....... ติดต่อทีมงาน

หาความรู้ในห้องชายคามาระยะเวลาหนึ่ง ได้เรียนรู้ประสบการณ์ที่แย่ๆ ของบรรดาผู้รับเหมามาก็เยอะ
แต่ครั้งนี้เจอช่างผู้รับเหมาที่ดี ขอมาชื่นชมบ้างค่ะ รู้สึกดีจริงๆ ใครมีประสบการณ์ดีๆ
ก็มาแชร์กันนะคะ อย่างน้อยพวกเราจะได้รู้สึกดีขึ้นมาบ้างว่าผู้รับเหมาดีๆ ยังมีอยู่จริง

เรากำลังสร้างบ้านที่เชียงใหม่ สร้างมาประมาณ 5 เดืิอนแล้วล่ะ คาดว่าจะเสร็จกลางเดือนนี้แหละ
เราจ้างช่างแถวบ้านโดยให้เค้าคิดเฉพาะค่าแรง ส่วนวัสดุอุปกรณ์เราหาซื้อให้เอง
ช่างของเราก็ออกแนวบ้านๆ หน่อยนะคะ ไม่ได้มาจากบริษัทรับจ้างสร้างบ้าน

เราทำเรื่องกู้กับแบงค์ เลยต้องมีสัญญาสำหรับยื่นกู้ด้วย
ตัวสัญญาพี่แกก็ให้เราเป็นคนร่าง วันเซ็นต์สัญญาแกก็เซ็นต์ไม่มีอ่านอะไร
บอกว่าไม่เป็นไร คนบ้านเดียวกัน ประมาณนั้น

พอยื่นกู้ เราก็ต้องรอแบงค์อนุมัติ ยอมรับว่าช่วงนั้นก็ลุ้นสุดใจ
เพราะเราบอกให้ผู้รับเหมา รอให้รู้ผลขอกู้ก่อน ค่อยเริ่มทำ
รอกันอยู่เกือบ ๆ เดือนเลยค่ะ ระหว่างนั้นได้ข่าวว่ามีคนมาขอให้แก
ไปทำร้านอาหารให้ที่ออสเตรเลีย แกก็บอกเค้าไปว่ารับงานบ้านของเราแล้ว
เรายิ่งเกรงใจแกหนักเลย กลัวกู้ไม่ผ่าน ไม่มีเงินมาสร้าง แกก็ชวดงานนั้นไปฟรีๆ
จนกระทั่งรู้ผลว่ากู้ผ่านแล้ว โล่งเลยค่ะ จัดการให้แกรีบเริ่มสร้างได้เลย
เพราะต้องสร้างไป 20% แรกถึงจะเริ่มทำสัญญากับแบงค์ได้

ระหว่างการก่อสร้าง มีขอเปลี่ยนนู่นนิด นี่หน่อย ทั้งคุณพ่อ คุณแม่ แล้วก็เราเอง
แกก็ดี ไม่มีบ่น มีออกความเห็นเสริม ทำให้การสร้างบ้านของพวกเราเป็นเรื่องสนุก
มีเรื่องให้ฮา ให้ขำได้ทุกวัน ตั้งแต่เริ่มสร้าง งานอดิเรกของพ่อกับแม่
คีือการไปอยู่ที่ไซต์งานก่อสร้างค่ะ

ประมาณเดือนมกรา มีค่ำๆวันหนึ่ง ฟ้าครึ้ม เสียงฟ้าร้องดังเป็นระยะ
พ่อกับแม่เป็นห่วงพวกวัสดุจะเปียกฝน พากันไปตรวจดู
เห็นแม่ว่าระหว่างช่วยกันคลุมของอยู่ เห็นพี่ช่างคนนี้แกวิ่งเข้ามาพร้อมผ้าใบ
แกตั้งใจมาคลุมของให้กลัวเปียกฝนค่ะ แกอุตส่าห์รีบมาจากบ้าน มาดูแลของให้ น่ารักมั่ก

ล่าสุดนี้ เรากับพ่อเป็นคนไปเลือกกระเบื้องห้องน้ำที่โฮมโปร
แกก็จดขนาดห้องน้ำแต่ละห้องให้ เราก็ให้พนักงานโฮมโปรช่วยคำนวณให้
ว่าแต่ละห้องจะใช้กระเบื้องเท่าใหร่ ลายไหนกี่กล่อง ตามแบบที่เลือกของแต่ละห้อง
ปรากฎพอแกเริ่มปูห้องน้ำห้องแรกให้ แกเจอว่า ทำไมซื้อกระเบื้องตัดขอบตกแต่งมาเยอะเกินไป
ใช้จริงแค่ 3 กล่อง แต่ซื้อมา 6 กล่อง แกก็เข้าไปโวยวายกับโฮมโปรให้เอง
ว่าทำไมคำนวณให้เจ้าของบ้านเยอะอย่างนี้ หลอกเค้าซื้อหรือเปล่า
แท้ที่จริงแล้ว เมื่อตรวจดูใบเสร็จ โฮมโปรคิดเงินเราแค่ 3 กล่อง
แต่ปรากฎว่าไปส่งของเกินค่ะ แหง่วววว

ทางโฮมโปรเลยถือว่าเป็นความผิดของเค้า ที่ส่งของเกินเอง
ให้ช่างมาบอกคุณพ่อของเราเข้าไปติดต่อ เพื่อเลือกของอย่างอื่นในราคาเท่ากระเบื้อง 3 กล่อง
ได้ของฟรีด้วยค่ะ พ่อเลยเลือกเป็นโคมไฟระย้ามาแทน หุหุ ได้ของฟรีเพราะช่างไปโวยให้
ขอบอกว่าตอนแกเข้าไปโวยวายนี่แกไปเองเลยนะ พ่อกับแม่เรามารู้เรื่องตอนแกกลับมาบอก
ให้เข้าไปเลือกของฟรีนี่แหละค่ะ

มีรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ ที่ทำให้ประทับใจค่ะ รู้สึกดีใจมากที่เลือกแกมาสร้างบ้านให้
ฟรีมือเนี๊ยบ ไม่มีปัญหาให้ปวดหัว ปวดใจ ค่ะ
เราตอบแทนความดีของแก ด้วยการให้แกติดป้ายโฆษณารับเหมาก่อสร้าง
หน้าไซต์ก่อสร้างบ้านเราค่ะ ได้ข่าวว่าตอนนี้มีติดต่อแกมา 2-3 เจ้าแล้วนะ
จากผลงานการสร้างบ้านให้เราสวยงาม จนคนผ่านไปมาแถวนั้นประทับใจค่ะ
เอาไว้ถ้าบ้านเสร็จเรียบร้อยแล้วจะมาอวดรูปบ้างนะคะ

จากคุณ : เล็กน้อยถึงปานกลาง
เขียนเมื่อ : 1 มี.ค. 54 20:32:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com