Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รบกวนขอความเห็นค่ะ...จะสร้างบ้าน หรือซื้อบ้านดีค่ะ..ถ้า.. ติดต่อทีมงาน

1. สร้างบ้าน..เรามีที่ดินเปล่า 74 ตรว ซอยลาดพร้าว101 แต่ว่าต้องเข้าซอยย่อยไปอีกประมาณ 800 เมตร (2 เลี้ยว) อยู่สุดซอย และที่ใกล้ๆเป็นชุมชนจับจอง (สภาพแวดล้อมไม่ค่อยดีเท่าไหร่) แต่ที่ดินนี้ใกล้ๆ กับบ้านที่อยู่ปัจจุบัน ต่างกันที่อยู่คนละซอยย่อย

2. ซื้อบ้าน..ตอนนี้เล็งๆ ของ Casa Ville รามคำแหง(มิสทีน) หรือ LH สีวลีรามคำแหง ไว้ค่ะ เนื้อที่ประมาณ 50-54 ตรว เล็กลงมาหน่อย

(ครอบครัวอยู่กัน 6 คนค่ะ เป็นผู้ใหญ่ทั้งหมด พี่สาวเงินเดือน 48xxx เราก็ 48xxx คิดว่าจะกู้ร่วมค่ะ แต่คนละนามสกุลกันไม่รู้ว่าจะกู้ร่วมได้หรือเปล่าอะ)

คือถ้าเลือกทำเล ลาดพร้าว101 เราจะชินแล้วเพราะอยู่ที่นี้มาเกือบ 20 ปี(อยู่บ้านลุง) ตอนนี้อยากจะแยกครอบครัวออกมาเองค่ะ แต่ว่าที่ที่ซื้อไว้สภาพแวดล้อมไม่ค่อยดี รถสาธารณะก็ไม่มี ถ้าไม่ได้ขับรถก็ต้องเดินออกมาเรียกมอเตอร์ไซค์รับจ้าง

ถ้าเลือกซอยมิสทีน ก็มีรถสาธารณะ อาจจะไกลกว่าที่อยู่ปัจจุบัน แต่ถือว่าเดินทางไม่ลำบากมาก เพียงแต่ว่า ราคาบ้านอาจจะสูงไปหน่อย(สองโครงการข้างบนอะค่ะ)

สรุปคือ ตอนนี้ประเมินไม่ค่อยถูกอะค่ะเรื่อง
1.สภาพแวดล้อม vs เนื้อที่บ้าน
2.ค่าใช้จ่ายในการก่อสร้าง vs ค่าซื้อบ้านโครงการ

ตัดสินใจไม่ถูกอะค่ะ ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ จะมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างอะค่ะ ^^"

จากคุณ : Nu+Noon
เขียนเมื่อ : 22 มี.ค. 54 08:21:58 A:58.8.24.44 X: TicketID:310526

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com