Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โจรงัดห้องเพื่อนเอาของไปเป็นแสน ช่วยด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

แจ้งทุกท่าน ขณะนี้ทางเราพบว่ามีผู้เสียหายมากกว่า 2 รายแล้วค่ะ
ซึ่งแต่ละรายก็เสียงเงินไปร่วมแสน คาดว่าไอ้โจรชั่วนี่จะออกทำมาหากินอาชีพเลวๆ นี้ตั้งแต่ปี 2008 แล้ว  ใครคาดว่าจะโดนมันงัดอีกแจ้งเข้ามานะค่ะ จะได้เอาข้อมูลไปให้ผู้หมวดของแต่ละค คะ

ตอนนี้ มีคุณ Prajao  คุณka-jiap  คุณ enjoyincubus13 และไม่แน่ใจรวมถึงคุณนิ้วเทพ ด้วยอีกหรือไม่
----------------------------------------------------------------------------------

เพื่อนเรา เช่าอพาร์ทเมนท์ แถววิภาวดี ซอย 3  เป็นอพาร์ทเมนท์ชื่อดังแถวหลังช่อง 7 ที่มีทั้งหอ XXX 1 XXX2 และ XXX3 เพื่อนเราอยู่ XXX 3
แล้วมีโจรเข้าไปงัด โจรกรรมทรัพย์สินไป เป็นแสนๆ เลย ซึ่งเพื่อนเรา เตรียมจะเอาทรัพย์สินไปใช้เพื่อแต่งงาน
เหตุผลที่ทำไม ถึงเก็บของไว้ที่ห้องเพราะทรัพย์สินพึ่งถูกซื้อมา และ เพื่อนเราพึ่งจะซื้อบ้านได้  บ้านยังไม่เรียบร้อย ไม่มีใครอยู่  จะฝากธนาคารก็ยังไม่ได้ โจรมันก็เลว ค้นทุกซอกทุกมุม  เอาทุกอย่างที่สามารถใส่ถุงไปได้
ตอนนี้เรามีไฟล์รูปตัวคนร้าย มั่นใจว่าเป็นมัน 100 % เพราะตอนเข้าไม่มีถุง ตอนออกมันถือถุงของเพื่อนเราออกไปด้วย เรามีปัญหาเรื่องทะเบียนรถและตัวคนร้ายค่ะ
มันเอามือบังหน้าเวลาเจอกล้องและทะเบียนรถ มันมัวๆ มองไม่เห็นเลยค่ะ ใครพอจะช่วยเราระบุรุ่นของรถ หรือ ทะเบียนรถได้จักขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ หรือ ใครพบบุคลลักษณะแบบนี้  โปรดช่วยแจ้งมาด้วยนะค่ะ  

ลักษณะการโจรกรรมของมันคือ
1. มันจะเลือกเข้าอพาร์ทเม้นท์ ช่วงเวลาเช้า จากกล้องมันเข้าเวลา 6 โมงกว่า และออกประมาณ 7โมงกว่า เพราะเป็นช่วงที่คนเข้าออกจากอพาร์ทเม้นท์ไปทำงาน ซึ่งทำให้มันสามารถมีโอกาสเข้าออกอพาร์ทเม้นท์ได้โดยไม่มี คีย์การ์ด (คนเข้าออกเยอะและไม่ค่อยมีใครสงสัย)
2. ช่วงเวลาดังกล่าวเป็นช่วงพลัดเวรของยาม ยามกะกลางคืนออกไปแล้วตอน 6 โมงเช้า ยามกะกลางวันก็ยังไม่มา ต่อมาเราได้ข้อมูล บางอย่างมาก็เลยทราบว่า บริษัทยามของอพาร์ทเม้นท์นี้แย่มาก คือพอใกล้ครบหมดสัญญาก็บอกว่า คนไม่พอเลยส่งคนมาเฉพาะกะกลางคืน (เรื่องนี้นิติบุคคลเขาก็ทราบแต่ไม่ได้ทำอะไร บอกว่าใกล้จะครบสัญญาแล้วจะเปลี่ยนบริษัทยามใหม่แต่มาเกิดเรื่อง เสียก่อน) เราขออ่านสัญญาคร่าวๆที่ทางนิติไปทำกับบริษัทยามไว้ ก็เห็นว่าเวลาที่ยามกะกลางคืนออกไป ต้องเป็นช่วง 7.00 น.ไม่ใช่ 6.00 น. แต่เรื่องนี้เราก็ทำอะไรไม่ได้เพราะจากที่ดูสัญญาของบริษัทเขากับนิติ เขาไม่รับผิดชอบทรัพย์สินของเพื่อนเราอยู่แล้ว อย่างมากหากทางนิติไปแจ้งความ บริษัทยามก็คงจ่ายแค่ค่าซ่อมประตูเท่านั้น จากสัญญา เพื่อนเราน่าจะเป็นบุคคลที่สาม ซึ่งทางบริษัทยามไม่ต้องรับผิดชอบ (อันนี้เราไม่ได้จบด้านนิติ อาจตีความผิดก็ได้ แต่เท่าที่อ่าน มันจะประมาณนี้ค่ะ ใครพอทราบกฏหมายด้านนี้ พอจะช่วยแจ้งช่องทางให้เพื่อนเราได้ จะขอบพระคุณจริงๆ)  ตอนนี้เราก็ได้แต่เตือนคนที่เช่าอพาร์ทเม้นท์แล้วกันค่ะ ว่าคุณคงต้องปกป้องทรัพย์สินของคุณเอง อย่าหวังจะมีใครมารับผิดชอบ เพราะตอนที่คุณเซ็นต์สัญญากับอพาร์เม้นท์ เขาก็จะ ระบุไว้ว่าไม่รับผิดชอบทรัพย์สินคุณอยู่แล้วด้วย คนธรรมดาอย่างเราๆก็จำใจเซ็นต์กันต่อไปอยู่ดี
3. จากที่ดูกล้องวงจรปิด พวกโจรมันต้องเคยเข้ามาดูช่องทางอยู่ก่อนแล้วแน่ๆ เพราะ มันจะรู้หมดว่ากล้องอยู่ตรงไหน  มันเลยเอารถมอเตอร์ไซด์ไปจอดในที่ที่มองไม่เห็นทะเบียนรถ เวลามันเดินมันก็เอามือบังหน้าตลอด แบบภาพ ช่วยกันเป็นหูเป็นตานะค่ะ เวลาเจอคนแปลกหน้า ทำท่าทางลักษณะมีพิรุธ แบบนี้   (แต่ก็พอเข้าใจค่ะ บางทีก็อาจคิดว่าเป็น เพื่อนใคร แฟนใคร น้องใคร ญาติใครหรือเปล่า จึงไม่ทันระวัง)
4.พอมันเจอคนมองมันจะรีบก้มหน้าทันทีค่ะ เพราะมีพี่ผุ้หญิงคนหนึ่งเห็น เขาก็มองหน้า มันรีบก้มลง พี่เขาก็ไม่ได้ระแวงอะไร เขาจำทะเบียนไม่ได้เพราะมันลางๆและเป็นทะเบียนเก่าค่ะ
5. ถ้าเป็นช่วงเช้า แบบนี้มันจะเลือกเฉพาะห้องที่มีกุญแจคล้องอยู่ เพราะมันรู้ว่าเจ้าของห้องออกไปแล้ว ไม่มีใครอยู่แล้วแน่นอน (มันจะไม่เสี่ยงเลือกห้องที่ไม่คล้องกุญแจเพราะมันกลัวจะเจอคนข้างใน)
6. มันจะเลือกอพาร์ทมเมนท์ที่มันสามารถเอาคีมตัดเหล็ก ตัดส่วนที่เป็นห่วงให้ล๊อคกุญแจได้  (คือไม่รู้ว่าจะเรียกอะไรดีค่ะ มันเป็นห่วงๆเอาไว้ให้ใส่กุญแจ ) มันไม่ตัดกุญแจทิ้งเพราะยาก แต่จะใช้วิธี มันตัดห่วงแล้วดึงกุญแจออก แล้วเอากุญแจผี หรืออะไรสักอย่างที่ทำให้ ลูกบิดพัง แล้วเปิดเข้าไปได้ ดังนั้นพอมันขโมยเสร็จเวลาคนเดินไปเดินมาจะไม่สังเกตเลยว่าห้องโจรงัดเพราะดูผ่านๆกุญแจยังล๊อคอยู่ (อันนี้พี่ตำรวจบอกค่ะ)

ตอนนี้สิ่งที่เพื่อนเราทำไปแล้วคือ
1.แจ้งความกับเจ้าหน้าที่ตำรวจ ว่าของหายอะไรบ้าง วันไหน มูลค่าเท่าไร  ซึ่งทางทีมตำรวจก็ช่วยมาที่อพาร์ทเม้นท์ ถ่ายรูป เก็บหลักฐานไปตรวจดูลายนิ้วมือ แต่เพราะพวกเรา ที่เป็นเพื่อนๆได้เข้าไปจับของบางส่วนไปบ้าง ตอนที่พยายามช่วยเพื่อน ตรวจดูของ ก็เลยอยากเตือนทุกคนว่า หากเกิดเหตุการณ์นี้เราที่เป็นบุคคลนอกไม่ควรไปจับของในที่เกิดเหตุใดๆยกเว้นเจ้าของทรัพย์  ซึ่ง มันจะช่วยกรองคนไปได้อีกมาก ส่วนเรื่องพยานแวดล้อมทางตำรวจก็สอบไปบ้างแล้ว ส่วนหลักฐานเรื่องรูปนี้เราจะรีบนำไปให้ทางตำรวจค่ะเพราะเหตุที่เกิดขึ้น เมื่อวาน พอเพื่อนๆเรา save ไฟล์ไป เป็น .DVR ทำให้เปิดกับเครื่องที่โรงพักไม่ได้ เราต้องนำไฟล์มาแปลง ก่อน และ SAVE เป็นทั้งภาพและไฟล์ใหม่ ซึ่งเราจะนำไปยื่นวันนี้ที่โรงพัก ใครพอจะช่วยเราระบุรุ่นของรถ หรือ ทะเบียนรถได้จักขอบพระคุณอย่างสูงเลยค่ะ หรือ ใครพบบุคลลักษณะแบบนี้  โปรดช่วยแจ้งมาด้วยนะค่ะ
2.พยายามให้ทางนิติบุคคลไปแจ้งความ เพื่ออย่างน้อยจะได้ไปติดต่อกับบริษัทยามบ้าง ว่าเขาจะช่วยรับผิดชอบไหม แต่เราเดาว่าคงยากค่ะที่เขาจะมาช่วย ใครมีความรู้เรื่องนี้แนะนำเราหน่อยได้ไหมค่ะ ว่าเพื่อนเราจะสามารถทำอะไรได้บ้าง นอกจากทำใจ
เราได้แต่หวังว่า ให้มันถูกจับได้  ไม่ไปทำชั่วกับใครอีก ส่วนเรื่องคิดว่ามันจะเอาของมาคืนเพื่อนเราคงเป็นไปไม่ได้แน่
หาก post ผิดห้องช่วยแจ้งด้วยนะค่ะไม่รู้จะ post ห้องไหนได้บ้าง
ขอบคุณทุกๆท่านนะคะ
-------------------------------------------
ช่อง7 ออกวันนี้ ข่าวเจาะประเด็น
เวลาประมาณ 6 โมงเย็นกว่าๆ
ช่วงเตือนภัย อย่าลืมชมครับ

จากคุณ : DOG TUTA  
-------------------------------------------
ขอบคุณมากค่ะ

แก้ไขเมื่อ 31 มี.ค. 54 09:38:36

แก้ไขเมื่อ 31 มี.ค. 54 09:37:32

แก้ไขเมื่อ 29 มี.ค. 54 16:03:23

จากคุณ : searasly
เขียนเมื่อ : 29 มี.ค. 54 11:02:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com