Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ที่ดินขนาดหนึ่งไร่ รับน้ำฝนสูงสุด 400mm ในหกชั่วโมง ขนาดคูน้ำ 30cm*30cm พอมั๊ยครับ??? ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ
คือที่ดินผมประมาณหนึ่งไร่ เมื่อก่อสร้างเสร็จ คิดว่าคงเหลือส่วนที่เป็นดินจริง ๆ นิดเดียวเอง วันที่ฝนตกหนักล่าสุดนี่ตกวันเดียว 400mm แต่มันหนักในช่วงหกชั่วโมง...

ผมทำคูระบายน้ำ ขนาด 30cm*30cm คิดว่าน้ำจะไหลทันมั๊ยครับ???

ผมลองคำนวณดู ถ้าน้ำวิ่ง วินาทีละ 10cm ได้ก็จะระบายน้ำได้วินาทีละ (0.3*0.3*0.1)= 9 ลิตร

แต่ฝนตกหนักเฉลี่ยแล้วประมาณ 1.11 ลิตร (0.4m ในหกชั่วโมง/6/60)

ดูตามค่าทางคณิตศาสตร์แล้วเหลือที่อีกเยอะแยะ
แต่ทำไมพอดูของจริงแล้วเหมือนมันจะเล็กจังเลย

ผมพลาดตรงไหนมั๊ยครับ
ขอบคุณครับ

ป.ล. คูน้ำใช้เทคอนกรีตนะครับ เสริมเหล็ก ตั้งแบบ... เทพื้น เทผนัง แล้วก็เทฝา... ขนาดภายในนี่ 30cm*30cm แน่นอน...

จากคุณ : ชายยอดนักทดลอง
เขียนเมื่อ : 12 เม.ย. 54 12:12:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com