Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กรมที่ดินอีกรอบ จะขายที่ ราคา 30 ล้าน เราต้องรอบครอบเรื่องอะไรบ้างครับ ติดต่อทีมงาน

พอดีพ่อผมจะขายที่ดิน ประมาณ 30 ล้านครับ โดยผู้ซื้อจะมัดจำ 10% ก่อน ผมยังไม่รู้ว่า เค๊าทำกันยังไง เพราะเค๊านัดที่ ห้างที่มีธนาคารอยู่ด้วยในการทำสัญญาซื้อขาย และเราให้เวลาเค๊าอีก 120 วัน ในการจ่ายเงินที่เหลือ คำถามก็คือ

1. สัญญาซื้อขาย ควรจะเป็นลักษณะไหนครับ เราควรรอบครอบเรื่องอะไรบ้าง
2. หากวันที่จ่ายเงินเต็มจำนวน เราควรทำอย่างไรครับ ระหว่าง
  2.1 รับเงินเข้าธนาคารมาก่อน แล้วถึงไปโอนที่ดินกัน
  2.2 โอนที่ดินก่อน แล้วถึงรับเงิน ซึ่งน่าจะซื้อเป็น แคชเชียร์เช็คมาให้ และเราน่าจะตรวจสอบเช็คได้ก่อนวันไปทำเรื่องโอนที่ดินใช่ไหมครับ

หรือใครมีประสบการณ์ในการซื้อขายที่เงินเยอะๆขนาดนี้บ้างครับ เล่าให้ฟังหน่อยครับ

จากคุณ : พ่อน้องอิคคิว
เขียนเมื่อ : วันมหาสงกรานต์ 54 20:50:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com