Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เครื่องปั๊มน้ำมิตซูมีควันออกและกลิ่นไหม้ที่มอเตอร์ครับ ติดต่อทีมงาน

มิตซุถังกลมเหลืองไม่แน่ใจกำลังวัตต์สำหรับตึกสี่ชั้นครับ

รบกวนสอบถามผู้รุ้หน่อยครับ แอบติดตามคุณต้น น้าพร และ คุณ pinhead มาตลอดแต่วันนี้เจอปัญหาโดยตรงต้องขอรบกวนหน่อยครับ

ตอนแรกสุดของเหตุการณ์ก็คือปั๊มน้ำเหมือนมีไฟเข้าแต่เสียงจะเบามาก
พอเปิดเบรคเกอร์จะมีเสียงอี๊ดอยู่ประมาณ 10วิ แต่เบากว่าเดิมมาก และก็หยุดนิ่งสนิทไม่ตอบสนองอีกเลย เราก็เลยลองปิดแล้วไปไล่ลมดูแล้วเปิดเบรคเกอร์ใหม่อาการเหมือนเดิมเด๊ะคือมีเสียงอี๊ดเบาๆซักพักแล้วไม่ตอบสนองอีกเลย

ก็เลยไปลองเขี่ยคอนแทคของตัวสวิตท์ดูว่ามันค้างหรือเปล่า(แอบโทรไปถามช่างประปาแถวบ้านว่าจะปฐมพยาบาลเบื้องต้นยังไง)

เขี่ยดูก็ทำงานดีมันก็ดีดแป๊ก ดีดแป๊ก แต่ไม่มั่นใจว่าเสียหรือไม่เสียก็เลยว่าจะลองไปร้านประปาเอาตัวใหม่มาลอง ไม่ทันไรควันขึ้นกลิ่นไหม้ออกที่มอเตอร์แล้วเปิดเบรคเกอร์ไม่ได้อีกเลย

จะทำยังไงต่อดีครับ ยกมอเตอร์ไปพันใหม่ได้มั๊ยครับ ตัวนี้น่าจะประมาณ สิบปีได้แล้วครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบนะครับ

จากคุณ : Benny T
เขียนเมื่อ : 18 เม.ย. 54 20:35:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com