Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

งูเห่ามาครับ ช่วยแนะนำวิธีป้องกันงูเข้าบ้านด้วยครับ ติดต่อทีมงาน

พอดีที่บ้านมีเด็ก 3 ขวบ ก็ชอบเดินเล่นในสนามหน้าบ้านล่ะครับ รอบรั้วบ้านก็มีแต้ต้นไม้ขนาดกลาง-ใหญ่อยู่ 5 ต้น มี หูกระจง ระฆังเงิน ชมพู่ 2 ต้น จำปี โดยรวมก็โปร่งไม่ทึบมาก เหลือสนามหญ้าประมาณ 5*5 เมตร แต่มีปัญหาครับ

เมื่อวันหยุดที่สงกรานต์ผ่านมา เพื่อนบ้านตรงข้ามหน้าบ้านเลยครับ ไล่ต้อนงู ลูกงูเห่าครับตัวเล็กๆขนาดประมาณนิ้วก้อยได้ แต่พี่ท่านไม่ได้จับไปปล่อยที่อื่นหรือทำให้เสียชีวิต แต่ไล่ลงท่อระบายน้ำหน้าบ้านซะงั้น ผมมองแล้วได้แต่อึ้ง แล้วไม่คิดเหรอว่าเค้าจะกลับออกมาอีก แล้วคุณ:-)ู่เห่าละครับอยู่ที่ไหน ผมก็คิดว่าน่าจะอยู่ในบ้านคุณพี่ตรงข้ามนี่แหล่ะ เพราะพื้นที่เค้าเยอะครับ 3 หลังต่อกันก็100 ตร.ว.ขึ้นล่ะ แถมมีสวนที่เป็นไม่พุ่มด้วย แต่บ้านเค้าไม่มีเด็ก มีแต่น้องหมา 3-4 ตัวได้ แต่บ้านผมมีเด็กครับ แถมเราชอบเดินเล่นในสวนและถนนหน้าบ้านด้วย(ถนนในหมู่บ้านครับ) ซึ่งก็คือบริเวณที่คุณพี่เค้าต้อนงูลงท่อนั่นแหล่ะครับ

ปัญหาผมคือ ตอนนี้ไม่กล้าให้ลูกไปเดินเล่นแถวนั้นเลย เพราะกลัวงูจิ๋วจะออกมาอาศัยอยู่แถวนั้น สำคัญสุดผมกลัวแม่พร้อมลูกงูจะอพยพมาอยู่บ้านผมเพราะ งูคงได้กลิ่นและกลัวหมาพี่เค้า  เพื่อนๆสมาชิกพอจะมีวิธีแนะนำวิธีป้องกันงูเข้าบ้าน เช่น สารเคมี หรือ ต้นไม้ที่ปลูกไว้แล้วงูเกลียดไม่อยากเค้าใกล้แบบนี้นะครับ พอจะมีแนะนำมั๊ยครับเพราะเป็นกังวลจริงๆครับ

ขอบคุณนะครับ

จากคุณ : อุ่นสบาย
เขียนเมื่อ : 22 เม.ย. 54 10:21:59

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com