Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

==ขอถามปัญหาการสร้างรั้วค่ะ== ติดต่อทีมงาน

กำลังจะสร้างรั้วอิฐบล็อกฉาบ2ด้าน สูง 2 เมตร รอบที่ดินต้นเดือนหน้าค่ะ ที่ตั้งใจไว้้คืิอจะก่อชิดด้านริมในของหมุด คือในเขตของเราค่ะ ทำเป็นฐานตีนเป็ด เทคาน และมีสเตย์ดึง เนื่องจากไม่ต้องการล้ำที่ใครซึ่งอาจก่อปัญหาที่ไม่คาดคิดในอนาคต  รั้วแต่ละด้านยาว 40, 18.5 ,52 และ26เมตร

ที่ต่ำกว่าถนนประมาณไม่เกิน 50 cm แต่ยังไม่ถมดินเพราะยังไม่มีเงิน และยังไม่มีโครงการจะสร้างอะไร ในระยะเวลาอีกหลายปี

เจ้าของที่ข้างเคียงซึ่งติดกับด้านที่ยาว 40 เมตร ที่เค้ามีขนาด 100 ตรว. ซื้อที่ในเวลาไล่เลี่ยกับเรา เค้ามีโครงการสร้างบ้านเมื่อหมดฤดูฝน ตอนนี้เค้าอยู่ต่างจังหวัด

อยากทราบว่า
         1. ถ้าที่ข้างเคียงถมที่ทำบ้าน แล้วดินมาดันกำแพงของเรา เราต้องทำอย่างไรบ้างคะ ไม่อยากให้กำแพงเสียหาย

2. ถ้าดินที่เค้าถมมาดันกำแพงเราก็เท่ากับเค้าล้ำที่เราใช่มั้ยคะ เพราะเราก่อชิดด้านริมในหมุด อย่างนี้เราสามารถป้องกันได้อย่างไรบ้างคะ ใจจริงคือแค่ไม่อยากให้เค้าดันกำแพงเราพังแค่นั้นแหละค่ะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยค่ะว่าควรทำอย่างไรดี เคยได้คุุยกับเค้าแล้วค่ะ เค้าว่าถ้าเราทำรั้วด้านนั้นเค้าก็จะไม่ทำ เราสามารถทำฐานแผ่ล้ำที่เค้าไปได้ไม่เป็นไร
          แต่เราตัดสินใจทำฐานติดเป็ด ในเขตของเราไม่ล้ำใครดีกว่า เพราะเราไม่รู้ว่้าอนาคตจะเป็นอย่างไร แต่ละคนต่างจิดต่างใจ จึงไม่อยากมีปัญาหากับใคร (ประสบการณ์ที่ผ่านมา โดนแต่คนโกง และเอาเปรียบ จึงอยากป้องกันตัวเองเอาไว้ก่อน ไม่ล้ำที่ใครดีกว่า กลัวมีปัญหาทีหลัง)

ขอบคุณมากๆค่ะ

แก้ไขเมื่อ 22 เม.ย. 54 15:39:51

จากคุณ : ปุ่งปิ่งกะแตมมี่
เขียนเมื่อ : 22 เม.ย. 54 12:38:25

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com