Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ซื้ออาคารพาณิชย์สำหรับทำธุรกิจและอยู่อาศัย ติดต่อทีมงาน

เพิ่งมีโอกาสได้เข้ามาห้องชายคาเป็นครั้งแรกค่ะ  มีเรื่องอยากปรึกษาเกี่ยวกับอาคารพาณิชย์ค่ะ ตอนนี้เช่าตึกเพื่อเปิดร้านซ่อมคอมพิวเตอร์ และอาศัยด้วยค่ะ เป็นอาคาร 4 ชั้น เช่าเดือนละ 13,000 บาท แต่มีพี่มาช่วยหารค่าเช่าค่ะ พี่เค้าทำร้านมือถือ สรุปได้ว่าร้านนี้เป็นร้านมือถือและซ่อมคอมพิวเตอร์ค่ะ

แต่ในอนาคต ถ้าเช่าเดือนละ 13,000 มันค่อนข้างเยอะ เลยอยากซื้อเลยค่ะ และผ่อนกับธนาคารเอา ทางเจ้าของเค้าเคยบอกว่าถ้าขายอยู่ที่ 4 ล้านบาท  อ้อ! ลืมบอกไปค่ะ คือเปิดร้านซ่อมคอมจริง แต่หนูและแฟนทำงานประจำกันทั้งคู่นะคะ ร้านนี้เหมือนเป็นรายได้เสริม หนูมีรายได้หลักประมาณ 17,000 กว่าบาท แฟนมีรายได้ 15,000 บาท

รบกวนถามว่าถ้าจะกูเพื่อซื้อตึกนี้ หนูต้องมีเงินในบัญชีเท่าไรคะ เพื่อยื่นกู้ และเคยปรึกษาธนาคารเค้าบอกว่า ถ้ากู้เพื่อทำธุรกิจด้วย อาจมีเปอร์เซ็นได้เยอะกว่าอยู่อาศัย จริงรึเปล่าคะ ตอนนี้เพิ่งเปิดร้านได้ 1 เดือนกว่า มีรายได้ของร้านประมาณ 1 หมื่นบาทค่ะ กรณีนี้ หนูสามารถยื่นกู้ได้เต็มจำนวนมั้ยคะ ตอนนี้เหมือนมีเงินสดประมาณ 3 แสนบาท ทำให้มีโอกาสกู้มากน้อยแค่ไหน

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ  เผื่อต้องมีการเดินบัญชี หรือมีหลักทรัพย์อื่นค้ำประกัน จะได้เตรียมไว้ค่ะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

แก้ไขเมื่อ 25 เม.ย. 54 16:58:38

จากคุณ : แยมรสชีส
เขียนเมื่อ : 25 เม.ย. 54 16:57:22

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com