Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

การกรุผนังด้วยยิบซั่มบอร์ด ติดต่อทีมงาน

ไปตรวจบ้านที่จะซื้อพบว่าช่างฉาบผนังไม่เรียบแทบทั้งบ้านเลยค่ะ มองเห็นเป็นคลื่นๆ จึงให้ทางโครงการแก้ไขงานให้ โครงการจึงเอาปูนฉาบบาง (ฉาบแล้วเห็นเป็นสีขาวๆค่ะ) มาแก้งานให้โดยฉาบทับปูนเดิมที่ทาสีแล้วทั้งบ้าน ซึ่งดูโดยรวมก็ดีขึ้นกว่าเดิม แต่มีปัญหาตรงที่ว่า บริเวณมุมห้อง มุมเสาแทบทุกต้น แทนที่มองไปที่มุมจะต้องเห็นเป็นเส้นตรงกลับเป็นเส้นโค้งไปมาน่าเกลียดมาก เลยค่ะ

ถ้าเราจะแก้ปัญหาโดยให้โครงการกรุผนังเพื่อทำให้มุมเสาดูตรง โดยใช้แผ่นยิบซั่มบอร์ด อยากรบกวนสอบถามดังนี้ค่ะ

1) การติดผนังพวกนี้จะต้องมีโครงก่อนใช่รึเปล่าคะ แล้วจะทำให้ขนาดห้องเล็กลงไปมากรึเปล่าคะ
2) ถ้าติดแผ่นยิบซั่มบอร์ดซึ่งต้องทำให้ผนังหนาขึ้นแน่นอน แล้วบริเวณขอบประตูหน้าต่างก็จะดูเป็นร่องยุบลงไป จะทำยังไวให้ดูสวยงามคะ
3) วัสดุพวกนี้แข็งแรงพอที่จะตอกอะไรลงบนผนังได้รึเปล่าคะ และจะมีปัญหาเรื่องความชื้นหรือปลวกตามมารึเปล่าคะ
4) อยากรบกวนถามความคิดเห็นด้วยค่ะว่าเป็นความคิดที่ดีรึเปล่า หรือมีวัสดุอะไรควรใช้มากกว่า เช่นใช้แล้วนอกจากจะดูสวยงามขึ้นแล้วยังช่วยลดความร้อนในบ้านได้ด้วย

ขอรบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : นึกว่าจะไม่เจอซะแล้ว
เขียนเมื่อ : 26 เม.ย. 54 16:13:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com