Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมทำให้เสียงแก้วแตก ระยิบระยับ ชัดเจน ได้แล้วครับ (Yamaha YHT-294){แตกประเด็นจาก R10527194} ติดต่อทีมงาน

จากที่เคยตั้งกระทู้ถาม เรื่องการ set เสียง ก็เลยพยายามศึกษา ดูเองครับ เลยอยากมาบอก เผื่อใครต้องการแบบนี้บ้างครับ

ขั้นแรก ก็เสียบไมด์เซ็ทเสียงทุกลำโพง ก่อนนะครับ ส่วน subwoofer ปรับ volumn ไม่ต้องมากนะครับ 2-3 ขีด ก็พอ

หลังจาก เซ็ท ลำโพงรวมเสร็จแล้ว ก็ให้เลือก CINEMA DSP เป็น Spectacle นะครับ (สำคัญมาก อย่าไปกด Straight ไว้นะครับ มันจะทำให้ CINEMA DSP ไม่ได้ผล)

จากนั้น เซ็ท Level ลำโพง center ให้สูงขึ้น เกือบจะเท่ากับ Front L-R

และอาจเพิ่ม Tune +2.0 db ก็ได้ครับ (ไม่จำเป็น)

หลังจากนั้น ก็ลอง Test เสียงดูครับ
ตัวอย่างที่ผมใช้ ก็มี
เรื่อง book of ELI ฉากที่ตัวโกงยิงถล่มบ้าน ได้ทั้ง seround 5.1 และ เสียง ปืน แกร๊กๆ
เรื่อง Tomb Raider ภาคแรก ฉากที่นางเอก ถูก โจมตี ในบ้านเพื่อ แย่งกุญแจ ฉากนี้ได้ยินเสียง น้ำฝน ชัดเจน และเสียงแก้วแตกละเอียด ระยิบระยับ

ถ้าใครสนใจ ก็ลองไปปรับใช้ดูนะครับ หรือถ้ามีใครจะแนะนำอะไรเพิ่ม ก็ยินดีครับ เพราะผมก็เป็นมือใหม่มาก

แก้ไขเมื่อ 11 พ.ค. 54 09:02:56

จากคุณ : NongSunny19
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 09:02:02

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com