Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาครับ... เสาเข็ม หรือ ฐานแผ่ ดีครับ...??? (มีผลวิเคราะห์ดิน) ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ...
  หลังจากที่วันก่อนทำถนนกับคูน้ำเสร็จเรียบร้อย... คราวนี้ก็มาเป็นอาคารหละครับ คือผมมีที่ดินอยู่ประมาณหนึ่งไร่ใจกลางอำเภอเมืองของจังหวัดบ้านนอกแห่ง...(ถ้าดูจากผลเทสต์ดินจะพอเดาได้ว่าอยู่แถวไหน) ผมมีความคิดจะทำอาคารสองชั้นหกห้อง ขนาดห้องละ 5m*20m หลังคากระเบื้อง เพื่ออยู่เองและเก็บสินค้าครับ...

หลังจากได้จ้างบริษัททดสอบดินมาทำการทดสอบแล้วผลการทดสอบก็ได้ตามภาพด้านล่างครับ... ในนั้นแนะนำว่าให้ตอกเข็มลึกเก้าเมตรจากผิวดิน(เข็มตอก) ผมได้สอบถามกับบริษัททดสอบดินว่าถ้าใช้ฐานแผ่เค้าบอกผมด้วยปากเปล่าว่าให้ bearing capacity = 8ton/m^2 ณ ความลึก 1.5m ก็น่าจะได้

ข้อมูลเพิ่มเติมคือ บริเวณรัศมี 50m มีอาคารพาณิชย์สามชั้นแปดห้องไม่ตอกเข็มครับ(คงใช้ฐานแผ่) และมีโรงเรียนประถมสูงสามชั้นไม่ตอกเข็มเช่นกัน(คงใช้ฐานแผ่)

ด้วยความรู้เท่าหางอึ่งของกระผมจึงไคร่ของคำปรึกษาจากผู้รู้ดังนี้ครับ
1.ฐานแผ่ กับ เข็มเจาะ(คงต้องใช้เข็มเจาะ ไม่งั้นรอบข้างตึกเพียบร้าวเป็นแถบๆ  ซ่อมกันบานแน่) แบบไหนดีกว่ากัน ในแง่ความปลอดภัย และแง่งบประมาณ และในแง่อื่น ๆ???
2.ในกรณีของผมอาคารพาณิชย์สองชั้น จากข้อมูลที่ให้มา... ผมสามารถใช้ฐานแผ่ได้หรือไม่?
3.หากคุณเป็นผม คุณจะใช้เข็มเจาะหรือฐานแผ่ครับ???

ถามลึกเกินไปมั๊ยเนี่ย... มีบริษัทไหนให้คำปรึกษาแบบเป็นกลางมั๊ยครับ ช่วยแนะนำหน่อย เสียเงินก็ได้ครับ...

ขอบคุณครับ

จากคุณ : ชายยอดนักทดลอง
เขียนเมื่อ : 11 พ.ค. 54 23:53:40

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com