Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อุทาหรณ์คนมีบ้านใหม่ เรื่องไฟฟ้าทำให้เสียชีวิต ติดต่อทีมงาน

เมื่อคืนวาน ผมได้ไปงานบำเพ็ญกุศุลศพเพื่อนรุ่นน้องที่ไม่ได้เจอนานเลยครับ ครั้งสุดท้ายที่เราคุยกันน่าจะเป็นเมื่อ 6-7 ปีมาแล้ว และมาเจออีกครั้ง เค้าก็ไม่คุยไม่พูดแล้ว รู้ข่าวว่าเค้าเสียชีวิตเนื่องจากถูกไฟฟ้าช๊อต

ภรรยาของน้องเค้าพึ่งคลอดบุตรีได้เมื่อ 10 วันก่อน ก่อนที่เข้าย้ายเข้าบ้านใหม่ ซึ่งตกแต่งอย่างสวยงาม และพร้อมใช้งานสำหรับครอบครัวที่พร้อมไปด้วย พ่อ แม่ และลูกน้อยวัย 10 วัน เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อเพื่อนผมเค้าเข้าไปใช้ห้องน้ำเปิดน้ำอุ่น (สันนิษฐานว่า เป็นครั้งแรกๆในการใช้) แต่เมื่อไฟฟ้ารั่วผ่านเครื่องทำน้ำอุ่น น้องถูกไฟฟ้าช๊อต เสียชีวิตในห้องน้ำ ...

ณ จุดนี้ ในงานพิธีบำเพ็ญกุศลของน้องเค้า ผมได้แต่มองภรรยาของน้องเค้าไกลๆ ผมเห็นความเศร้าเสียใจ แต่เต็มไปด้วยกำลังใจรอบข้าง ผมขอให้ภรรยาของน้องเค้าเข้มแข็งและดูแลลูกน้อยด้วยความรัก..ของพ่อและแม่... ...  .. อารียา

ครอบครัวนี้เป็นครอบครัวที่น่ารักครับ แต่น่าเสียดาย.. พี่ชายของน้องคนนี้บอกว่า จากจุดที่สมบูรณ์ที่สุดของชีวิต กลับกลายเป็นความหยุดนิ่งจากการขาดหัวหน้าครอบครัว..ผมขอแสดงความเสียใจจริงๆครับ น่าเสียดายคนดีๆ ครอบครัวที่พร้อมทุกๆอย่าง

เฮ่อออออออออ..............

มาดูกันครับ ว่าทำไมคนมีบ้านใหม่ต้องระวังอย่างยิ่งในเรื่องไฟฟ้า

ด้วยเหตุที่ช่างต่อสายกราวด์(สายดิน)ของเครื่องทำน้ำอุ่นเข้ากับสาย neutral ของคู่สายของดวงไฟ ฉะนั้น เวลาใช้เครื่องทำน้ำอุ่นในขณะที่ปิดสวิทช์(off, open circuit)ดวงไฟ ก็จะไม่มีไฟฟ้าดูดในกระแสน้ำ

แต่ เมื่อไหร่ก็ตามที่สวิทช์ดวงไฟปิดสวิทช์ (on, closed circuit) จะมีกระแสไฟฟ้าเหนี่ยวนำไปยังเครื่องทำน้ำอุ่นตลอดเวลา.. และนี่เอง ก็เป็นสาเหตุของการเสียชีวิต

เป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ที่เข้าไปอยู่บ้านใหม่ หรือคนที่เคยจ้างช่างไฟฟ้าที่ขาดประสบการณ์การทำงานอย่างถูกต้อง... เรื่องการต่อไฟฟ้าต้องระวังครับ.. ตรวจสอบให้ดี และติดตั้งเครื่องตัดไฟฟ้าอัตโนมัติด้วยครับ ปรึกษาผู้รู้ให้ถูกต้องด้วยครับ

เป็นอุทาหรณ์เพื่อป้องกันไม่ให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้อีก

จากคุณ : Chaiwan
เขียนเมื่อ : 13 พ.ค. 54 10:09:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com