Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โปร refinance งาน Money Expo กับ ออมสิน หรือ TMB ติดต่อทีมงาน

สวัสดีครับ

วันนี้ไปดูดอกเบี้ย refiance ในงาน Money Expo มาครับ สนใจอยู่ 2 ธนาคาร คือ ธนาคารออมสิน กับ ธนาคาร TMB

ธนาคารออมสิน ให้ Fix 3 ปี ที่ 3.45% หลังจากนั้น MLR - 0.5% โดยที่ MLR อยู่ที่ 6.5% (อยู่ในสัญญา 3 ปี ขึ้นไป)

ธนาคารทหารไทย ให้ ปีแรก 0% ปีที่ 2-3 MLR-1.75% แล้วปีที่ 4 เป็นต้นไป คือ MLR - 1.25% โดยที่ MLR = 7.125% (ต้องอยู่ในสัญญา 5 ปี ขึ้นไป)

จากการคำนวณ หากดอกเบี้ย MLR ไม่เปลี่ยนแปลง ของ ธนาคารทหารไทยจะดีกว่าเล็กน้อย คือ เงินต้นจะเหลือน้อยกว่าของออมสินประมาณ 28,000 กว่าบาท

คำถามคือ

ผมเข้าใจว่าช่วงนี้เป็นดอกเบี้ยขาขึ้น เพราะฉะนั้น MLR คงจะขึ้นไปมากกว่านี้อีกใช่ไหมครับ

ใจผมอยากจะไปอยู่กับออมสิน คือ fix ให้นานที่สุด เนื่องด้วยเข้าใจว่าเป็นช่วงดอกเบี้ยขาขึ้น เพราะฉะนั้น หากเป็นเพื่อนๆ จะเลือกอยู่กับที่ไหนครับ

หรือว่า มีแบงค์อื่นๆ ที่น่าสนใจมากกว่านี้ครับ

ขอบคุณครับผม

จากคุณ : หั่งเฟ้ย
เขียนเมื่อ : 13 พ.ค. 54 20:50:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com