Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

(>^ ^<) สอบถามเรื่องกู้เงินซื้อบ้าน (>^ ^<) ติดต่อทีมงาน

ขอรบกวนสอบถามข้อมูลนะคะ

ก่อนอื่นต้องขอออกตัวก่อนเลยค่ะ ว่าไม่เคยมีประสบการณ์เรื่องซื้อบ้านมาก่อน
ความรู้เรื่องแบงค์ เรื่องดอกเบี้ยก็น้อยนิดค่ะ ไม่รู้จะปรึกษาใครค่ะ

ข้อมูล :
ตอนนี้กำลังทำเรื่องซื้อบ้าน ราคา 3.62 ล้านบาท  (กู้คนเดียว - ผ่อนคนเดียว)
หนิงยื่นเรื่องกับแบงค์เพื่อพิจารณาเรื่องขอกู้ผ่านแล้วค่ะ
แต่ทางธนาคารยังไม่ได้แจ้งเรื่องดอกเบี้ย โดยให้เหตุผลว่าเพราะว่ารอให้ใกล้ๆ โอนก่อน

สิ้นเดือนนี้ทางโครงการนัดทำเรื่องโอนแล้วค่ะ ทีนี้
ทางธนาคารสีม่วงโทรมาถามว่าธนาคารอื่น ที่เรายื่นไปนั้น เค้าให้ดอกเบี้ยที่เท่าไหร่ ให้อะไรบ้าง
(จริงๆ หนิงยังไม่มีข้อมูลจากธนาคารอื่นเลยค่ะ เพราะทางโครงการจัดการให้หมด ค่อยให้เราเลือกตอนใกล้ๆ อีกที)

จากราคาบ้าน 3.62 ล้านบาท หนิงกะว่าหนิงจะไม่กู้เต็มค่ะ
น่าจะดาวน์สักประมาณ 1 - 1.5 ล้านบาท ที่เหลือก็ยื่นกู้

คำถาม :
1. ถ้าเรารู้อัตราดอกเบี้ยของธนาคารอื่น เราควรแจ้งอีกธนาคารนึงเค้าทราบไหมคะ
2. ตอนนี้ดอกเบี้ยของธนาคารไหนน่าสนใจที่สุดค่ะ ระยะเวลาในการผ่อน 30 ปี
3. หนิงควรจะกู้เท่าไหร่ดีคะ คือ ไม่รู้ว่าดอกเบี้ยจะต่างกันมากไหม (คำนวณไม่เป็น) ระหว่างดาวน์ 1 ล้าน กับดาวน์ 1.5 ล้านน่ะค่ะ เพราะถ้าดอกเบี้ยต่างกันไม่มาก จะได้ดาวน์แค่ล้านเดียวพอ ที่เหลือกันเอาไว้ต่อเติม / ซื้อเฟอร์

ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : นะหนิง
เขียนเมื่อ : 16 พ.ค. 54 15:24:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com