Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ตอนซื้อคอนโด จะมั่นใจได้อย่างไรครับว่า จะได้เหมือนตอนที่ขาย เกี่ยวกับเรื่องหลักฐาน ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่นขอบอกก่อนนะครับว่าไม่เคยซื้อคอนโดเลย จึงอยากขอความรู้จากทุกท่าน

ตอนนี้้กำลังค้นข้อมูลตามเว็บต่างๆ ทั้ง คอนโด ทำเล ราคา การจอง ทำสัญญา  โอน กู้ การตรวจรับ ปัญหาที่พบ นิติบุคคล ฯลฯ

สิ่งนึงที่พบคือ  ตอนที่เซลล์ขาย  ได้แจ้งข้อมูลนั่น นี่ โน่น ซึ่งเป็นข้อมูลที่มีผลให้เราตัดสินใจเลือกซื้อ

ต่อมาเมื่อต้องมาตรวจรับห้อง  อาจไม่เหมือนที่เซลล์เคยแจ้งไว้

ประเด็นคือ เราสามารถใช้อะไรที่เป็นตัวอ้างอิงและมีผลทางกฎหมายที่จะให้คอนโดทำตามที่แจ้งลูกค้า

ซึ่งต้องขอแยกเป็นกรณีๆ ไป

1.  เกี่ยวกับห้อง เช่น ขนาดห้อง ความกว้าง สูง โครงร่าง วัสดุที่ทำ เฟอร์นิเจอร์ ฯลฯ

1.1 มีระบุในสัญญาจะซื้อจะขาย ใช่หรือไม่ครับ
1.2 ถ้ามีระบุแล้ว ถ้าเราดูแล้วไม่พอใจ  เราก็จะไม่ได้เงินจองวันแรกคืน ต้องหาทางไปขายต่อ และถ้าหาไม่ได้จนถึงวันทำสัญญาก็จะถูกยึดเงินก้อนนั้น ใช่หรือไม่ครับ
1.3 มีทางไหนที่เราจะขอดูรายละเอียดดังกล่าวในสัญญาจะซื้อจะขาย (ถ้ามี) ก่อนที่จะเสียเงินจองในวันแรกหรือไม่ครับ

1.4 ถ้านอกเหนือจากที่ระบุในสัญญา  ข้อมูลรูปภาพที่ระบุในโบชัวร์ เว็บไซต์ แฟนเพจ มีอะไรที่ใช้อ้างอิงได้ และมีผลทางกฎหมายบ้างครับ

อย่างเท่าที่หาดู ในโบชัวร์จะมีข้อความกำกับตัวเล็กที่สุดว่า
"ภาพที่ปรากฎในโบรชัวร์นี้ประกอบด้วยภาพที่ภ่ายจากสถานที่จริง ภาพจริงบรรยากาศจำลองและภาพและบรรยากาศจำลอง"
ก็แสดงว่าอาจจะไม่เหมือนในนี้ เพราะแค่จำลอง

ส่วนใน official website มีลงรูปห้องตัวอย่างไว้ แบบนี้ใช้อ้างอิงอะไรได้บ้างครับ

1.5 บางคอนโดที่เป็น fully furnish ในสัญญาจะระบุละเอียดแค่ไหนครับ บางอย่างที่เป็นอุปกรณ์ไฟฟ้า จะระบุอย่างไรครับ ระบุถึงยี่ห้อ รุ่นหรือขนาดเลยหรือไม่ ฯลฯ

คำถามในข้อนี้ โดยรวมๆ คือ ผมไม่เคยเห็นสัญญาจะซื้อจะขาย ว่าเราจะได้ของอะไร หรือมีการระบุไว้เหมือนที่เซลล์บอกไหม
เพราะสุดท้ายตอนที่จะโอนรับห้อง เราจะตรวจกันสุดท้ายตามสัญญาใช่ไหมครับ

2. ผมพยายามหา ตัวอย่างสัญญา หรือสัญญามาตรฐาน เพื่อใช้ดูอ้างอิง เปรียบเทียบ ว่าถ้าวันที่เซ็นต์สัญญาจะซื้อจะขาย
มีประเด็นอะไรบ้างที่ผมจะต้องให้ความใส่ใจ อะไรที่จะต้องชัดเจน เด็ดขาด

ถ้าถามจุกจิกไปขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ   มือใหม่ขี้สงสัยครับ ^_^

จากคุณ : วิญญาณ ความรัก ความรู้สึก
เขียนเมื่อ : 19 พ.ค. 54 22:59:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com