Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

พี่ๆ ที่รู้เรื่องคอนโด หรือ จนท.สินเชื่อที่พอจะทราบ ช่วยตอบด้วยครับ เรื่องที่ดินคอนโด ติดต่อทีมงาน

เป็นคำถามที่พออ่านๆ หาๆ ข้อมูลไปแล้วสงสัยว่า

เจ้าของโครงการ (ขอเรียกว่า จขคก.)ระบุว่าที่ดินแปลงที่สร้างคอนโด มีภาระผูกพันกับธนาคาร

ซึ่งตรงนี้เข้าใจว่า จขคก. กู้ธนาคารมาสร้างคอนโด แล้วเอาที่ดินแปลงที่สร้างเป็นหลักทรัพย์ค้ำประกัน (ซึ่งคงรวมอาคารคอนโดที่สร้างด้วย)
ในลักษณะ project financing

โดย จขคก. ก็จะชำระคืนธนาคารด้วยเงินที่ขายคอนโดมาได้

ประเด็นที่สงสัยคือ

1. ถ้า คอนโดที่สร้าง ขายไม่หมด จขคก. ไม่สามารถไถ่ถอนที่ดินกับอาคารออกจากการเป็นหลักประกัน
    ในฐานะที่เราเป็นผู้ซื้อคอนโด ที่ดินและห้องที่เราซื้อ ย่อมมีภาระผูกพันกับธนาคาร

ตรงนี้ครับที่ผมสับสนว่า  ปกติขั้นตอนมันเป็นอย่างไรครับ ในฝั่ง จขคก. กับธนาคาร  และ จขคก. กับผู้ซื้อ

ผู้ซื้อจ่ายให้ จขคก. แต่ทรัพย์ของผู้ซื้อกลับติดภาระจำนองด้วยหนี้ที่ผู้ซื้อไม่ได้ก่อ
    ในทางปฎิบัติ ขั้นตอนเป็นอย่างไรครับ  อยากทราบเป็นความรู้ครับ

2.  ที่ถามข้อ 1 นั้น เพราะผมคิดว่า

ถ้าหากคอนโดปล่อยขายได้ไม่ใช่อย่างที่คิด แต่ จขคก. ถึงกำหนดต้องชำระคืนเงินกู้ธนาคาร

ทางออกของ จขคก. คือต้องจัดโปรโมชั่นลดแลกแจกแถม เผื่อให้ขายเอาเงินสดนำไปจ่ายธนาคารให้ได้

แนวคิดแบบนี้มันเกิดได้หรือเปล่าครับ  หรือจะเกิดเหตุการณ์อื่นมากกว่า

ขอบคุณมากๆครับสำหรับทุกๆท่านที่แวะมาตอบ

จากคุณ : วิญญาณ ความรัก ความรู้สึก
เขียนเมื่อ : 22 พ.ค. 54 22:53:54

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com