Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

โปรดระวัง !! ค่าไฟบานเนื่องจากปั๊มแรงดันคงที่ กินกระแสไฟเกิน Spec ติดต่อทีมงาน

พอดีที่บ้านใช้ปั๊มแรงดันคงที่ Hitachi รุ่น WM-P 280GX
แล้วมาวัดกระแส ปรากฏว่ากินไฟที่ 3.56A เปิดแรง, เปิดเบา, เปิดติดต่อกันนานๆ
ก็กินกระแสระดับนี้ตลอดครับ จริงๆ ตัว Spec นี้บอกไว้กินไฟที่ 280Watt
ถ้าคิดเป็น Amp คือ
280(W) / 220(V) = 1.27(A)
แต่นี่ใช้กระแสไฟที่ 3.56(A)
3.56(A) x 220 (V) = 783.2(W)
แจ้งทางร้านขายแล้ว เค้าทดสอบเครื่องใหม่ก็กินกระแสดเท่านี้หมด ไม่รู้จะไปติดต่อใคร
ได้ที่ไหนอีกติดต่อกับบริษัท Hitachi ก็บอกว่าเป็นไปไม่ได้เพราะเค้าทำเป็นหมื่นๆ เครื่อง
แต่นี่ผมวัดเห็นๆ และให้ทางร้านที่ขายเอาตัวใหม่ 5 ตัวมาทดสอบกินไฟเท่านี้กันหมด
จึงฝากเป็นข้อเตือนใจใครที่กำลังตัดสินใจซื้อปั๊มน้ำ ยังไงวัดไฟก่อนซื้อไปนะครับไม่งั้นซวยแบบผม
หรือใครใช้อยู่ตอนนี้ลองวัดไฟดูก่อนครับผมว่ามีการกินกระแสไฟเกินแบบผมไหมจะได้ช่วยกันยืนยัน
ว่าตัวปั๊มของทาง Hitachi กินไฟเกิน Spec ที่ขาย

จากคุณ : apples
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 54 12:30:21

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com