Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ประสบการณ์ เก็บเงินแต่งงาน ซื้อบ้าน ตอนอายุ 24 ติดต่อทีมงาน

มีประสบการณ์อยากจะเล่าครับ
ผมทำงานที่แรกครับ จบใหม่ๆเลยเมื่อประมาณ 1 กับ 8 เดือนครับนับจากวันนี้ถอยหลังลงไป
เงินเดือนเริ่มต้นตอนนั้น ได้ 17,xxx บาทครับ มีสอนพิเศษตามบ้านครับ ได้ไม่เท่าไรครับ ชมละ 200-300 บ้าง ประมาณนี้ครับ ไม่ได้ทำอะไรเยอะมากมาย สอนประมาณอาทิตย์ละไม่เกิน 6 ชมครับ
ลองคำนวณดูเองนำครับ ว่าได้เดือนละเท่าไร ตอนนั้นเราใช้เวลาประมาณเกือบปีครับ เก็บเงินได้ 75000
ถ้าเทียบกับคุณเจ้าของกระทู้ เงินเดือนมากกว่า ยังไม่ถึงแสนเลย ^^
เป้าหมายตอนนั้นแค่ดาวรถครับ ไม่มีอะไรเลย

จนกระทั่งวันนึง ผมเจอผู้หญิงคนนึงครับ เค้าอายุมากกว่าผม 4 ปีได้
คือตัวเองรู้สึกว่าเป็นคนที่เรารักมากครับ
ด้วยความที่เค้าอายุมากกว่าเรา 4 ปี ตอนนั้นเค้าก้ออายุประมาณ 28 ครับ (เราเองเพิ่งจะ 24)
เงินเก็บตัวเองมีแค่ 75000 บาท เราก้อคิดว่า ถ้าเค้าคบกะเรานานจริงๆ ยังไงก้อต้องได้แต่งงานกัน
ไปหาข้อมูลเลยครับ ว่าผู้หญิงเค้าแต่งงานประมาณตอนอายุเท่าไร ได้ตัวเลขมาครับ สรุปว่า 32 กำลังดี
คืออีก 4 ปีนับจากวันนี้
เลยเข้าไปถามเค้าเลยครับ(ทั้งๆที่ตัวเองไม่พร้อมเลย) ว่าแต่งงาน ต้องใช้เงินเท่าไร
สิ่งที่เค้าตอบมาผมไม่รู้หรอกครับ ว่าเค้าคิดจริง หรือเล่น ได้คำตอบมาว่า 1 ล้าน
โอ้!!!!! จะเป็นไปได้ไงเนี่ย ขาดเงินอีก 9 แสนกว่าๆ เงินเดือนเราก้อแค่นี้ เอาเงินเดือนมาเก็บ
ไม่กินอะไรเลย ยังได้ไม่ถึงเลยครับ แล้วเราทำไงดีหว่า ช่างเป็นคำถามในใจเหลือเกินครับ

จากคุณ : kl_sn
เขียนเมื่อ : 23 พ.ค. 54 21:37:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com