Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้างบ้านกำลังจะมีสถานปฎิบัติธรรม มาตั้ง ทำไงดีครับ ติดต่อทีมงาน

ผมเพิ่งซื้อบ้านในหมู่บ้านแห่งหนึ่งในกทม ไปเมื่อประมาณ 1 ปีที่ผ่านมา
ซึ่งในโครงการนี้เป็นโครงการเล็กๆ ที่มีบ้านไม่ถึง 70 หลังคาเรือน
ผมซื้อเป็นแปลงแรกๆของโครงการ ทำให้ไม่มีบ้านไหนขึ้นเลยรอบๆบ้าน
พอผ่านไปได้สักพัก ก็มีคนอื่นๆ มาซื้อบ้านแปลงต่างๆที่อยู่ติดกัน และ ใกล้เคียง
โชคดีที่เพื่อนบ้านทุกคนในระแวกนี้ล้วนสุภาพ เรียบร้อย และ รักความเงียบสงบ

ต่อมา ยังเหลืออีก 1 แปลง ที่อยู่ติดกับบ้านผม เขาได้ทำการซื้อบ้านแล้วกำลังจะแล้วเสร็จในอีก ประมาณ 1 เดือน
เจ้าของบ้านเป็นคนอายุมากพอสมควร ขออนุญาต เรียก ลุง-ป้า ละกันนะครับ
เนื่องจาก ลุง-ป้า เขาได้มาตรวจดูบ้านบ่อย ทำให้ผมได้มีโอกาสเจอ ท่านทั้ง 2 และพูดคุยกันหลายครั้ง เขาเล่าให้ฟังว่า บ้านหลังนี้ เขาจะเอามาใว้เป็นที่นั่งสมาธิ วิปัษณา และเป็นสถานที่ปฎิบัติธรรม พร้อมทั้ง จะมาบุคคนภายนอก และ พระอาจารณ์ ต่างๆ มาปัฎิบัติธรรม ด้วย

พอได้ยินอย่างนั้นก็เลยมานั่งคิดเอาเอง ว่าความสงบเราคงจะหายไปแน่นอน เลยอยากจะถามเพื่อนๆ พี่ๆ ที่นี่ดังนี้ครับ

1.  การเอาสถาณปฎิบัติธรรม มาใว้ไนหมู่บ้าน ผิดไหมครับ
2.  เคยได้ยินว่าสถาณที่เหล่านี้ส่วนใหญ่จะมีการสวดมนต์กันถึงดึกดื่น จริงไหม
3.  มีทางไหนที่เราจะไม่ไห้เขาพาคนนอกเข้ามาได้

ออกตัวก่อน ว่า ไม่ไช่คนเกลียด ศาษณา พุทธ
ผมก็เป็นคนพุทธ คนหนึ่ง
แต่ นี่มันบ้านเรา เราอยากได้ความเงียบ ความสบาย ที่บ้านเรา ไม่ อยากกินข้าวไป ฟังเสียงสวดมนต์ไป หรือ รดน้ำต้นไม้ไป มองดูคนเข้าออก หน้าบ้านเราไป

จากคุณ : wasteland
เขียนเมื่อ : 31 พ.ค. 54 12:31:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com