Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

สอบถามเกี่ยวกับค่าโอน กรณีซื้อคอนโดมือสอง ที่ผู้ขายยังติดผ่อนธนาคาร ติดต่อทีมงาน

ตามที่ได้เคยอ่านมา(จาก smart search pantip)
คือ
1 ค่าธรรมเนียมการโอน 2% จากราคาประเมิณกรมที่ดิน -- อันนี้ไม่สงสัยครับ
2 ค่าอากรแสดมป์ หรือ ค่าภาษีธุรกิจ โดยชำระเป็นอาการสแตมป์ถ้าเจ้าของมีชื่ีอในทะเบียนบ้านเกิน 1 ปี หรือ ถือครองเกิน 5ปี --- อันนี้ไม่เข้าใจครับ ถ้าคนขาย(เจ้าของเดิม)ยังติดผ่อนธนาคารอยู่ แต่มีชื่ีอในทะเบียนบ้านเกิน 1 ปี แต่ถือครองไม่เิกิน 5 ปี อย่างนี้ จะต้องเสียเป็นค่าอาการแสดมป์ หรือค่าภาษีธุรกิจครับ (ที่งงเพราะคิดว่า"เจ้าของ" ในกรณีที่ยังผ่อนไม่หมดคือธนาคารใช่ไหมครับแล้วธนาคารไม่ได้มีชื่อในทะเบียนบ้านนี่นา)
3 ค่าหักภาษีเงินได้ ณ ที่จ่าย ---อันนี้หักกับใครครับและใครเป็นคนจ่าย และใครนำใบเสร็จการหักภาษีไปคำนวนตอนปลายปี
สมมุติว่า ราคา 2 ล้าน เจ้าของเดิมผ่อนธนาคารไปได้ 1 ล้านบาท
ภาษีเงินได้ที่ต้องเสียต้องแบ่งเป็น 2 ส่วนหรือไม่ แล้วส่วนที่ยังติดธนาคาร ต้องมีค่าใช้จ่ายเรื่องภาษีหรือเรื่องอื่นๆเพิ่มเติมหรือไม่

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

จากคุณ : BeautyOnDuty
เขียนเมื่อ : 1 มิ.ย. 54 14:44:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com