Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Renovate บ้านหลังแรกกับผู้รับเหมา (คนรู้จัก) ที่ปวดใจสุด ๆ ติดต่อทีมงาน

ขอออกตัวก่อนนะค่ะว่า พิมพ์ไม่ค่อยเก่งแค่อยากเล่าให้ฟังนะคะ

ก่อนเราจะได้ทำการซื้อบ้านมือสองหลังนี้มา เราได้ให้พี่คนรู้จักมาเป็นเวลา15 ปี (และเป็นเพื่อนของพี่ชายเรา) มาทำการดูโครงสร้างของบ้านให้ โดยต่อไปนี้ เราขอเรียกพี่คนรู้จักว่า พี่เอ (ก็แล้วกันค่ะ)

ขอเล่าถึง พี่เอ นิดหนึ่งนะค่ะว่า พี่เอคนนี้ล่ะค่ะ มีอาชีพวิศวกร และ หันมารับเหมาบ้านให้เรา และทำ BOQ มาให้ดูพร้อมรายละเอียดต่าง ๆ (ซึ่งอันนี้ล่ะค่ะที่ทำให้เรารู้สึกว่า คนรู้จักทำให้เสียน้ำตา ไม่หลงเหลือความเป็นพี่เป็นน้องอยู่เลย หลังจากที่ทะเลาะกัน)

ก่อน และ ก่อนหน้านี้หลาย ๆ ครั้ง เราไปดูบ้านมือสองมาก็หลายที่ และ ก็เสียน้ำตามาก็หลายหน (แบบอยากได้บ้านมาก แต่มันไม่ถึงเวลาเลยทำให้แคล้วคลาดกันไปหลายหน) จนเมื่อถึงจุดหนึ่ง เราก็ได้บ้านมือสองมาเป็นของตัวเอง *-*

บ้านหลังนี้ เป็นบ้านมืองสองอายุ 3 ปี เป็นทาวน์เฮ้าท์ 3 ชั้น หน้ากว้าง 4.20 เมตร และ ยาว 22.80 เมตร สภาพยังใหม่เรียกถือกระเป๋าเข้าอยู่ได้เลย แต่ยังไม่จบแค่นี้นะคะ "บ้านหลังนี้อาจจะเรียกว่าเกือบโดนฟันหัวแบะซะแล้ว"
หลังจากที่ คุณแม่ไม่ยอมขนกระเป๋าเข้าบ้าน เพราะไม่ชอบพื้นบ้านที่ปูกระเบื้องทำให้เราต้องเสียเงินให้ พี่เอ เป็นค่า Renovate บ้านน้อยหลังนี้ถึง 826,997 บาทถ้วน ไม่รวมค่าดำเนินการอีก 10 % เป็นเงินถึง 82,697 บาท
โดยรวม ๆ แล้วทั้งหมดเป็นเงิน 909,663 บาท แต่พี่เค้าใจดีลดให้เหลือแค่ 900,000 บาทถ้วน

รูปบ้านค่ะตอนยังไม่ทำ

แก้ไขเมื่อ 02 มิ.ย. 54 15:18:05

จากคุณ : โดนัลดั๊ก
เขียนเมื่อ : 2 มิ.ย. 54 15:17:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com