Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

Core Drill ใช้ยากมั้ยครับ? ติดต่อทีมงาน

พอดีว่าบ้านที่ผมกำลังจะซื้อ สร้างด้วยผนัง Precast ครับ เป็นแบบหล่อที่หน้างานเลย

ผมเห็นว่าการมาเจาะช่องเพื่อเดินท่อแอร์เอาทีหลังบนผนังประเภทนี้ ไม่ใช่งานง่ายๆเหมาะเจาะผนังเกี่ยวตะขอแขวนรูปแน่ๆ

แต่ทางโครงการก็ไม่ยอมปรับเปลี่ยนอะไรออกจากบ้าน Standard เลย โดยอ้างว่าถ้าแผนก QC มาตรวจจะไม่ผ่าน (แค่เดินปลั๊กไฟเพิ่มยังไม่ได้เลย)

ตอนนี้ผมก็เลยลองมาดูราคาตัวสว่าน Core Drill เอง ดูๆไปราคามันก็ไม่กี่พันเอง (ประมาณว่าคิดเป็นว่าเจาะแค่รูเดียวก็แทบคืนทุนแล้ว เทียบกับจ้างคนอื่นมาเจาะ) ทีนี้ก็มาถึงสิ่งที่ลังเลว่า ผมจะซื้อมาใช้เจาะเองได้มั้ยครับ มันอันตรายหรือว่าใช้ยากหรือเปล่า จำเป็นต้องมีความเชี่ยวชาญอะไรพิเศษในการใช้อุปกรณ์ตัวนี้รึป่าว

ปล. ผมมี Skill ด้านช่างบ้าง แต่น้อยนิดครับ ขันน๊อต ไขนู่น หยอดนี่ ตอกนั่น อะไรพอได้ สว่านก็เคยใช้แต่สว่านธรรมดา เจาะอะไรเล็กๆน้อยๆเท่านั้น

จากคุณ : PaPa-KiLo
เขียนเมื่อ : 6 มิ.ย. 54 12:15:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com