Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ต้องเตรียมเงินสำหรับการโอนบ้าน ที่สนง. ที่ดิน ประมาณเท่าไหร่คะ ติดต่อทีมงาน

โดยได้ตกลงกับผู้ซื้อว่า ภาษีทุกอย่างจ่ายกันคนละครึ่งค่ะ
แบงค์แจ้งคร่าวๆ มาดังนี้ค่ะ
1. ภาษีขาย 1.5%    25,000
2. อากร 0.5%          8,500
3. ค่าโอน 2%         34,000

ธ.แจ้งว่าให้เตรียมเงินไปคนละประมาณ 2,500 บาท
คนซื้อ ได้โปร 0% กับทาง ธอส. ด้วยค่ะ
ฟรีโอน 1% กับค่า จดจำนอง

พอมานั่งดูรายละเอียด ทำไมมันน้อยจัง แล้วภาษีขาย กับ อากร
ไปจ่ายกันตอนไหน แล้ว ถ้าเตรียมไปแค่คนละ 2,500 ตามที่ ธ. บอก
จะพอจ่ายค่าอะไรได้บ้างหนอ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ (แจกกิ๊ฟแทนคำขอบคุณค่ะ)

แก้ไขเมื่อ 09 มิ.ย. 54 12:41:48

จากคุณ : sanois
เขียนเมื่อ : 9 มิ.ย. 54 12:20:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com