Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ปรึกษาเรื่องคุมงานก่อสร้างกับออกแบบตกแต่งภายในค่ะ ติดต่อทีมงาน

กำลังจะปลูกบ้านค่ะ
เมื่อวานสถาปนิกแจกแจงงานให้เห็นราคาแล้วแทบเป็นลม

งาน consult ระหว่างก่อสร้าง คิด 30000 บาทต่อเดือน จะมีสถาปนิกมาดูงานให้อาทิตย์ละ 3 วันพร้อมส่งรายงานเดือนละครั้ง
แต่ถ้าเอาเป็นครั้งคิดครั้งละ 2000 บาท

อันนี้นอกเหนือจากงานออกแบบที่จ่ายแล้ว 5%ของราคาก่อสร้าง

อยากปรึกษาผู้รู้ว่าเราจ้าง consult รายเดือนหรือรายครั้งดีคะ แพงเหลือเกิน ถ้ารายครั้งถูกกว่าก็จริงแต่จะเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายรึปล่าว เพราะไม่มีความรู้เรื่องงานก่อสร้างเลย

และค่าinterior ก็แพงจับใจ 13% ของงบก่อสร้าง
โดยงบก่อสร้างคิดตารางเมตรละ 10000 ฝ้าตารางเมตรละ 3000
จ้ากกก มันไม่เป็น 300000-400000 เลยเหรอคะ เพราะบ้าน 325 ตารางเมตร

อยากทราบว่างานของ interior ถ้าเราไม่มีเงินจ้างเราขอสถาปนิกเค้าช่วย design ภายในให้คร่าว ๆ จะน่าเกลียดไหมคะ หรือเราจะมีทางเลือกอย่างไรบ้าง จ้างผู้รับเหมาให้ช่วยออกแบบเลย ?

รบกวนถามหน่อยค่ะ จ่ายทั้งหมดนี้ไม่ไหวจริง ๆ
(อยากได้บ้านสวย ๆ แต่แต่งเองไม่เป็นค่ะ ยอมรับไม่มีหัวเลย)

จากคุณ : หมีอ้วนกับหมูอวบ
เขียนเมื่อ : 11 มิ.ย. 54 11:38:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com